สมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย ร่วมกับการกีฬาแห่งประเทศไทย เปิดตัวการแข่งขันกอล์ฟอาชีพสตรี "เอสเอที-ไทยวีเมนส์ทัวร์ โอเพ่น" ชิงเงินรางวัลรวม รายการละ 2.5 ล้านบาท แข่งขันตลอดปี 8 รายการ นายกสมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย ตั้งเป้าเป็นเวทีให้นักกอล์ฟสตรีไทยได้หาประสบการณ์
ที่อาคารเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบ พระชนมพรรษา การกีฬาแห่งประเทศไทย ( กกท. ) จรรยา สว่างจิตร นายกสมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย (THAI WPGA), พลโท ดร.พีระพงษ์ มานะกิจ ประธานที่ปรึกษาอาวุโส สมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย, นิตยา เกิดจันทึก ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการกีฬาอาชีพ การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท. ) ร่วมกันแถลงข่าว จัดการแข่งขันกอล์ฟอาชีพสตรีรายการ "เอสเอที-ไทยวีเมนส์ทัวร์ โอเพ่น" หรือ "SAT-TWT OPEN "ROAD TO WORLD RANKING ชิงเงินรางวัลรวม รายการละ 2.5 ล้านบาท โดยจัดการแข่งขันทั้งหมดในปีนี้ 8 รายการ สำหรับ "เอสเอที-ไทยวีเมนส์ทัวร์ โอเพ่น" เริ่มการแข่งขันสนามแรก 22-24 มิถุนายน ณ สนามฟีนิกซ์ โกลด์ กอล์ฟ แอนด์ คันทรี คลับ พัทยา จ.ชลบุรี
จรรยา สว่างจิตร นายกสมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย (THAI WPGA) เปิดเผยว่า "เอสเอที-ไทยวีเมนส์ทัวร์ โอเพ่น" จัดขึ้นเพื่อต้องการส่งเสริม สนับสนุนนักกอล์ฟสตรีของไทย ให้ก้าวไปสู่เวทีระดับสากล ถือเป็นอีกหนึ่งเวทีในการแข่งขันเพื่อให้นักกอล์ฟสตรีของไทยได้หาประสบการณ์ โดยมีการจัดการแข่งขันอย่างต่อเนื่อง ขณะเดียวกันยังต้องการที่จะผลักดันให้ "เอสเอที-ไทยวีเมนส์ทัวร์ โอเพ่น" เป็นทัวร์นาเมนต์ ที่มีการนับคะแนนสะสมโลกในอนาคต ซึ่งเชื่อมั่นว่าสามารถทำได้อย่างแน่นอน ด้วยประสบการณ์การจัดการแข่งขันรายการที่มีการนับคะแนนสะสมโลกที่ผ่านมา การดำเนินงานของสมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย (THAI WPGA)จากนี้ไป คือการสร้างความมั่นใจ ให้คณะกรรมการ Rolex Ranking กับการเป็นทัวร์นาเมนต์กอล์ฟอาชีพสตรี ของไทยที่มีคะแนนสะสมโลก
นิตยา เกิดจันทึก ผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการกีฬาอาชีพ การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท. ) กล่าวว่า ในฐานะภาครัฐที่ให้การสนับสนุนการจัดการแข่งขันกอล์ฟอาชีพสตรี มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้เป็นส่วนสำคัญในการขับเคลื่อน เพื่อพัฒนากีฬาอาชีพของเมืองไทย หวังเป็นอย่างยิ่งว่า การจัดการแข่งขันในปีนี้จะประสบความสำเร็จ
พลโท ดร.พีระพงษ์ มานะกิจ ประธานที่ปรึกษาอาวุโส สมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย กล่าวว่า กีฬากอล์ฟเป็นหนึ่งในกีฬาที่สามารถสร้างผลงานทำชื่อเสียงและรายได้ให้ประเทศอย่างมหาศาล สิ่งนี้เป็นอีกหนึ่งแรงบันดาลใจ ที่ผลักดันให้เยาวชนของไทย ต่างสนใจในกีฬากอล์ฟเพิ่มมากขึ้น สมาคมฯ จึงต้องการสร้างทัวร์นาเมนต์ของไทย ที่มีมาตรฐานการจัดการแข่งขัน ที่เป็นที่ยอมรับในระดับสากล ซึ่งจะเป็นอีกส่วนหนึ่งในการปูเส้นทางให้กับนักกอล์ฟรุ่นใหม่ให้ก้าวไปสู่ระดับนานาชาติในอนาคต พลโท ดร.พีระพงษ์ กล่าว
กอล์ฟอาชีพสตรีรายการ "เอสเอที-ไทยวีเมนส์ทัวร์ โอเพ่น"หรือ "SAT-TWT OPEN" ROAD TO WORLD RANKING ชิงเงินรางวัลรวม 2.5 ล้านบาท จัดการแข่งขันทั้งหมดในปีนี้ 8 รายการ เริ่มสนามที่ 1 จัดขึ้น 22-24 มิถุนายน ณ สนามฟีนิกซ์โกลด์ กอล์ฟ แอนด์ คันทรี่คลับ พัทยา จ.ชลบุรี เป็นการแข่งขันแบบ สโตรกเพลย์54 หลุม (วันละ 18 หลุม) มีจำนวนนักกอล์ฟเข้าร่วมแข่งขันไม่เกิน 132 คน หลังจากผ่านไปแล้ว 36 หลุมจะตัดตัวนักกอล์ฟเหลือ 60 คน และเสมอ เพื่อเข้าไปแข่งขันในรอบสุดท้าย ผู้ชนะจะได้รับเงินรางวัล 367,500 บาท
สำหรับ "SAT-TWT OPEN" ROAD TO WORLD RANKING จัดขึ้นภายใต้การสนับสนุนจาก การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) กองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ, ธนาคารไทยพาณิชย์, บริษัท พี โอเวอร์ ซีส์ สตีล (จำกัดมหาชน) และ สนามฟีนิกซ์โกลด์ กอล์ฟ แอนด์ คันทรี่คลับ
จรรยา สว่างจิตร นายกสมาคมกีฬากอล์ฟอาชีพสตรีไทย (THAI WPGA)
ข่าวที่เกี่ยวข้อง