ทีมบันเทิง คมชัดลึก-อีกไม่กี่วันสำหรับการประกาศรางวัล “คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 16” ซึ่งปีนี้จัดอย่างยิ่งใหญ่ เหล่าศิลปิน-ดาราจะเดินไปตามบลูคาร์เปท ในธีมไทยโมเดิร์น สำหรับรางวัลยังคงแบ่งเป็น 3 ประเภทรางวัล คือ “ประเภทเพลงไทยสากล” “ประเภทภาพยนตร์ไทย” และ "ประเภทละครโทรทัศน์" โดยมีรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลดังนี้

   ประเดิมที่ “ประเภทเพลงไทยสากล” สาขาศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม ได้แก่ “Supergoods” กับอัลบั้ม “Supergoods”, “Rootsman Creation” อัลบั้ม “Rootsman Creation”, "จุลโหฬาร“ อัลบั้ม “อีพี จุลโหฬาร”, “Dead Flowers” อัลบั้ม “Lost” และ “Sunrise Moonbright” อัลบั้ม “Sunrise, Moon Bright and the Fallen Star” 

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขาศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม ได้แก่ “ปาล์มมี่ อีฟ ปานเจริญ”, “Bowkylion” พิชญ์สินี วีระสุทธิมาศ, “วรินทร์“ ศิวรินทร์ พูลวงษ์, "เอิ๊ต” ภัทรวี ศรีสันติสุข และ “อิ๊งค์” วรันธร เปานิล 

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขาศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังต่อไปนี้ “ฟักกลิ้ง ฮีโร่” หรือ ณัฐวุฒิ ศรีหมอก, “เป้” อารักษ์ อมรศุภศิริ, “ทูพี Southside” หรือ พิทวัส พฤกษกิจ, “ไม้หมอน” วชิรวิทย์ จีนเกิด และ “Youth brush” หรือ “ดุ่ย” วิษณุ ลิขิตสถาพร 

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขาศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม มีรายชื่อผู้เข้าชิงดังต่อไปนี้ วง “โซลิจูดอิสบลิส”, วง “Supergoods”, วง “สมเกียรติ”, วง “VEGA” และ “รูทแมน ครีเอชั่น”

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขาเพลงยอดเยี่ยม มีเพลงที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง ได้แก่ เพลง “เรามาอย่างสันติ” ของศิลปิน สล็อตแมชชีน, เพลง “บนพระจันทร์” ของศิลปิน ฟักกลิ้ง ฮีโร่ feat. อ.ไข่ มาลีฮวนน่า, เพลง “สติ” ของศิลปิน รูทแมน ครีเอชั่น, เพลง “วันที่อาจจะหายไป“ ของศิลปิน เบนเน็ตตี้ และ เพลง “ไม่ต้องทำหรอกบุญ” ของศิลปิน "เป้” อารักษ์

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขา อัลบั้มยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังต่อไปนี้ อัลบั้ม “Into the New Era” ของศิลปิน ฟักกลิ้ง ฮีโร่, อัลบั้ม “LOST” ของ ศิลปิน เดด ฟลาวเวอร์ส, อัลบั้ม “Please Verify That You Are Not A Robot” ของศิลปิน “โซลิจูดอิสบลิส“, อัลบั้ม “Aragochina” ของศิลปิน "เป้” อารักษ์ และ อัลบั้ม “Ordinary People” ของศิลปิน “The Subtitle Project”

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

 

ถัดมาที่ ประเภทภาพยนตร์ไทย มีภาพยนตร์และรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลดังนี้

   สาขาบทภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม "นคร โพธิ์ไพโรจน์ และ ฉันทนา ทิพย์ประชาติ" ภาพยนตร์เรื่อง “หน่าฮ่าน”"คงเดช จาตุรันต์รัศมี" ภาพยนตร์เรื่อง “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”"พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง" ภาพยนตร์เรื่อง “กระเบนราหู”"ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล และ สรวิชญ์ เมืองแก้ว" ภาพยนตร์เรื่อง “ดิว ไปด้วยกันนะ”"นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์" ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” 

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม "ญารินดา บุนนาค" ภาพยนตร์เรื่อง “ดิว ไปด้วยกันนะ”, "แพรวา สุธรรมพงษ์" ภาพยนตร์เรื่อง “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”"อัจฉรียา โพธิพิพิธธนากร" ภาพยนตร์เรื่อง “โปรเม อัจฉริยะ | ต้อง | สร้าง”"อาภาศิริ จันทรัศมี" ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”, “ษริกา สารทศิลป์ศุภา” ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” ​

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม "สหัสชัย ชุมรุม" ภาพยนตร์เรื่อง “แสงกระสือ...Inhuman Kiss”, "ขจรศักดิ์ รัตนนิสสัย" ภาพยนตร์เรื่อง “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”"ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์" ภาพยนตร์เรื่อง “ดิว ไปด้วยกันนะ”"ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์" ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”"ถิรวัฒน์ โงสว่าง" ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” 

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม "ภัณฑิรา พิพิธยากร" ภาพยนตร์เรื่อง “แสงกระสือ...Inhuman Kiss”"สุดารัตน์ โพธิ์อำพล" ภาพยนตร์เรื่อง “หน่าฮ่าน”, “เอสเธอร์ สุปรีย์ลีลา” ภาพยนตร์เรื่อง “รัก 2 ปี ยินดีคืนเงิน”“เจนนิษฐ์ โอ่ประเสริฐ” ภาพยนตร์เรื่อง “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”"ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง" ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” 

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม "ศุกลวัฒน์ คณารศ" ภาพยนตร์เรื่อง “ดิว ไปด้วยกันนะ”, “โอบนิธิ วิวรรธนวรางค์” ภาพยนตร์เรื่อง “แสงกระสือ...Inhuman Kiss”“ปรมะ อิ่มอโนทัย” ภาพยนตร์เรื่อง “รัก 2 ปี ยินดีคืนเงิน”, “อภิสิทธิ์ หะมะ” ภาพยนตร์เรื่อง “กระเบนราหู”, “วัลลภ รุ่งกำจัด” ภาพยนตร์เรื่อง “กระเบนราหู”

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม "สิทธิศิริ มงคลศิริ" ภาพยนตร์เรื่อง “แสงกระสือ...Inhuman Kiss”“คงเดช จาตุรันต์รัศมี” ภาพยนตร์เรื่อง “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า”“พุทธิพงษ์ อรุณเพ็ง” ภาพยนตร์เรื่อง “กระเบนราหู”, “ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล” ภาพยนตร์เรื่อง “ดิว ไปด้วยกันนะ”, “นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์” ภาพยนตร์เรื่อง “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ”

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม “แสงกระสือ...Inhuman Kiss” ผลิตโดย ทรานส์ฟอร์เมชั่น ฟิล์ม เอ็ม พิคเจอร์ส ซีเจ เมเจอร์ เอ็นเตอร์เทนเมนต์ และ นอร์ธ สตาร์ สตูดิโอ, “WHERE WE BELONG ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า” ผลิตโดย บีเอ็นเคโฟร์ตีเอต ฟิล์มซอง ซาวด์ โปรดักชัน และ สไลด์เดอร์ แคท, “กระเบนราหู” ผลิตโดย บริษัท ไดเวอร์ชั่น จำกัด และ มิทเอาท์ซาวน์ฟิล์ม, “ดิว ไปด้วยกันนะ” ผลิตโดย ซีเจ เมเจอร์ เอ็นเตอร์เทนเมนต์, “ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ” ผลิตโดยจีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

ปิดท้ายที่ ประเภทละครโทรทัศน์ มีรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลดังนี้

   สาขาบทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ยิ่งยศ ปัญญา จากละคร “กรงกรรม” ช่อง 3 เอชดี, ดีสร้างสรรค์/นุชหน้าจอ จากละคร “ทองเอก หมอยา ท่าโฉลง” ช่อง 3 เอชดี, “ณัฐิยา ศิรกรวิไล, กุศลิน เมฆวิภาค, ชญานิน เลี่ยวไพโรจน์, ปิยรส ทองดี, ภูธิดา หน่อสวรรค์”  จาก “วัยแสบสาแหรกขาด โครงการ 2” ช่อง 3 เอชดี, “ภูเขา” ศศิวัฒน์ แสงสีทอง จากละคร “สารวัตรใหญ่” ช่อง 7 เอชดี และ  “ศกุนกานต์ เวชชาชีวะ,  ณิชาภัส ชนาดิศัย" จากละคร “ภาตุฆาต” ช่องวัน 31

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม พิชชาภา พันธุมจินดา จากละคร “กรงกรรม” ช่อง 3 เอชดี, สุจิรา อรุณพิพัฒน์ จากละคร “เรือนไหมมัจจุราช” ช่องวัน 31, ณัฐฐชาช์ บุญประชม จากละคร “เพลิงพรางเทียน” ช่อง 3 เอชดี, ศิรพันธ์ วัฒนจินดา จา่กละคร “หัวใจศิลา” ช่องวัน 31 และ มยุรา เศวตศิลา จากละคร “สองนรี” ช่อง 7 เอชดี

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม​ มีนักแสดงเข้าชิงดังนี้ เพ็ญเพ็ชร เพ็ญกุล จากละคร ฤกษ์สังหาร ช่องวัน 31, ณัฏฐ์ เทพหัสดิน ณ อยุธยา จากละคร “แรงเทียน” ช่อง GMM25, ชนาธิป โพธิ์ทองคำ จากละคร “กรงกรรม” ช่อง 3 เอชดี, พูลภัทร อัตถปัญญาพล จากละคร “สองนรี” ช่อง 7 เอชดี ปิดท้ายสาขานี้ที่ ธิติ มหาโยธารักษ์ รับบท “ไท” หนุ่มป่วยทางจิต จากละคร “รักฉุดใจนายฉุกเฉิน” ช่องวัน 31

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ใหม่ เจริญปุระ ละคร “กรงกรรม” ช่อง 3 เอชดี  ราณี แคมเปน  ละคร “กรงกรรม” ช่อง 3 เอชดี, อุรัสยา เสปอร์บันด์ ละคร “กลิ่นกาสะลอง” ช่อง 3 เอชดี, พีชญา วัฒนามนตรี ละคร “สองนรี” ช่อง 7 เอชดี, พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ ละคร “ใบไม้ที่ปลิดปลิว” ช่องวัน 31, อัญรินทร์ ธีราธนันพัฒน์  ในละคร “บ่วงสไบ” ช่อง 7 เอชดี

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

   สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม มีรายชื่อเข้าชิงดังนี้ ธนภพ ลีรัตนขจร จากละคร “หัวใจศิลา” ช่องวัน 31, จิรายุ ตั้งศรีสุข  จากละคร “กรงกรรม” ช่อง 3 เอชดี, ภัทรเดช สงวนความดี จากละคร “มธุรสโลกันตร์” ช่อง 7 เอชดี, ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ ละคร “รักฉุดใจนายฉุกเฉิน” ช่องวัน 31, แอนดริว เกร้กสัน จากละคร “VOICE สัมผัสเสียงมรณะ” ช่องทรูโฟร์ยู และ กันตพงศ์ บำรุงรักษ์ จากละคร “สารวัตรใหญ่” ช่อง 7 เอชดี

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

สาขาผู้กำกับละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม​ "พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง" จากละคร กรงกรรม ช่อง 3 เอชดี, “ชุดาภา จันทเขตต์" จากละคร ทองเอก หมอยา ท่าโฉลง ช่อง 3 เอชดี, “ศุภฌา ครุฑนาค" จากละคร วัยแสบสาแหรกขาดโครงการ 2 ช่อง 3 เอชดี, นิรัตติศัย กัลย์จาฤก" จากละครสารวัตรใหญ่ ช่อง 7 เอชดี, “สันต์ ศรีแก้วหล่อ" จากละครฤกษ์สังหาร ช่องวัน 31

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

 

   สาขาละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม มีละครเข้าชิงสาขานี้คือ “บ่วงสไบ” ผลิตโดย บริษัทพอดีคำ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด ช่อง 7 เอชดี, “สารวัตรใหญ่” ผลิตโดย บริษัท ดราเมจิก จำกัด ช่อง 7 เอชดี, “กรงกรรม” ผลิตโดย บริษัท แอค-อาร์ต เจเนอเรชั่น (ช่อง 3 เอชดี), “ทองเอก หมอยา ท่าโฉลง" ผลิตโดย บริษัท โซนิกซ์ บูม 2013 จำกัด ช่อง 3 เอชดี และ “ฤกษ์สังหาร” ผลิตโดย เดอะ วัน เอ็นเตอร์ไพรส์ ช่องวัน 31

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร

ใครจะคว้ารางวัล คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 16 ไปครอง มาลุ้นพร้อมกันในวันอังคารที่ 3 มีนาคมนี้ ที่ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย

โผเข้าชิง 'คมชัดลึก อวอร์ดครั้งที่ 16' เพลงไทยสากล-หนัง-ละคร