เดินทางมาถึงโค้งสุดท้ายแล้ว สำหรับการประกาศและมอบรางวัลคมชัดลึก ครั้งที่ 9 ที่คมชัดลึก จัดต่อเนื่องยาวนานมาถึงครั้งที่ 9 แล้ว และก่อนจะไปรู้ผลกันในวันที่ 9 กุมภาพันธ์  วันนี้หน้าบันเทิงได้รวบรวม 5 อันดับผู้เข้ารอบทั้ง 5 ประเภทรางวัลให้ได้ทราบกันอีกครั้ง

ประเภทภาพยนตร์

                สาขาบทภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ ลัดดาแลนด์ โดย จิม โสภณ ศักดาพิศิษฏ์ และ โสภณา เชาว์วิวัฒน์กุล ที่รัก โดย ศิวโรจณ์ คงสกุล ฝนตกขึ้นฟ้า โดย เป็นเอก รัตนเรือง ไฮโซ โดย อาทิตย์ อัสสรัตน์ top secret วัยรุ่นพันล้าน โดย ทรงยศ สุขมากอนันต์ และ เต๋อ นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รัดเกล้า อามระดิษ จากอุโมงค์ผาเมือง ศจี อภิวงศ์ จากไฮโซ คริส หอวัง จาก ฝนตกขึ้นฟ้า อภิญญา สกุลเจริญสุข จากภาพยนตร์เรื่อง หมาแก่อันตราย สุทัตตา อุดมศิลป์ จาก ลัดดาแลนด์

                สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ นิรุตติ์ ศิริจรรยา จากคนโขน สรพงษ์ ชาตรี จาก คนโขน "ป๋อ" ณัฐวุฒิ สกิดใจ จาก พุ่มพวง พชร จิราธิวัฒน์ จาก suck seed ห่วยขั้นเทพ "เปี๊ยกโปสเตอร์" สมบูรณ์สุข นิยมศิริ จาก top secret วัยรุ่นพันล้าน

                สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ เปาวลี พรพิมล จากพุ่มพวง "ป๊อก" ปิยะธิดา วรมุสิก จากลัดดาแลนด์ น้ำฝน อุดมเลิศลักษณ์ จากที่รัก "อั้ม" พัชราภา ไชยเชื้อ จาก 30 กำลังแจ๋ว "แอฟ" ทักษอร ภักดิ์สุขเจริญ จาก ตำนานสมเด็จนเรศวร 4 ตอน ศึกนันทบุเรง

                สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "ก้อง" สหรัถ สังคปรีชา จากลัดดาแลนด์ "ปีเตอร์" นพชัย ชัยนาม จากฝนตกขึ้นฟ้า เทพ โพธิ์งาม จากหมาแก่อันตราย อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากไฮโซ "พีช" พชร จิราธิวัฒน์ จาก top secret วัยรุ่นพันล้าน

                สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาณุ อารี ก้อง ฤทธิ์ดี และ กวีนิพนธ์ เกตุประสิทธิ์ จากเบบี้อาราเบีย ศิวโรจณ์ คงสกุล จากที่รัก เป็นเอก รัตนเรือง จากฝนตกขึ้นฟ้า อาทิตย์ อัสสรัตน์ จากไฮโซ "จิม" โสภณ ศักดาพิศิษฏ์ จากลัดดาแลนด์

                สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ ลัดดาแลนด์ จีทีเอช พุ่มพวง สหมงคลฟิล์ม ฝนตกขึ้นฟ้า ค่าย local color flims ที่รัก ของ extra virgin ไฮโซ ของ extra virgin

 

ประเภทละครโทรทัศน์

                สาขาบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สถาพร สุชาติ จากคู่เดือด สิริวัฒโน จากตะวันเดือด ศัลยา จากดอกส้มสีทอง ยิ่งยศ ปัญญา จากรอยไหม ผีเสื้อหลากสี จากพระอาทิตย์คืนแรม

                สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ เมย์ เฟื่องอารมย์ จากรอยไหม ชุดาภา จันทเขตต์ จากรอยไหม รุจิรา ช่วยเกื้อ จากสองปรารถนา มนัสนันท์ พันเลิศวงศ์สกุล จาก ดอกส้มสีทอง อภิษฎา เครือคงคา จาก ดอกส้มสีทอง ทางช่อง 3

                สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ สรพงศ์ ชาตรี จากคู่เดือด ธนากร โปษยานนท์ จากกุหลาบร้ายกลายรัก มนตรี เจนอักษร จากเพลิงพรหม ชาตโยดม หิรัณยัษฐิติ จากรอยไหม จอห์นนี่ แอนโฟเน่ จากตะวันเดือด

                สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ อารยา เอ ฮาร์เก็ต จากละครเรื่อง ดอกส้มสีทอง พรชิตา ณ สงขลา จากเมียแต่ง ปิยธิดา วรมุสิก จาก ตลาดอารมณ์ วรนุช ภิรมย์ภักดี จากค่าของคน แคทรียา อิงลิช จาก ดวงตาสวรรค์

                สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ณัฐวุฒิ สกิดใจ จากคู่เดือด ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ จากค่าของคน มาริโอ้ เมาเร่อ จาก เพลิงทระนง ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ จากโบ๊เบ๊ ณเดชน์ คูกิมิยะ จากเกมร้ายเกมรัก

                สาขาผู้กำกับละครยอดเยี่ยม ได้แก่ วีระชัย รุ่งเรือง จากคู่เดือด อรรถพร ธีมากร จากตะวันเดือด พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากรอยไหม โชติรัตน์ รักเริ่มวงษ์ จากดอกส้มสีทอง ยุทธนา ลอพันธุ์ไพบูลย์ จากทาสรัก

                สาขาละครยอดเยี่ยม ได้แก่ คู่เดือด ตะวันเดือด รอยไหม ดอกส้มสีทอง พระอาทิตย์คืนแรม

 

ประเภทเพลงลูกทุ่ง

                สาขาดาวดวงใหม่ลูกทุ่งชายยอดเยี่ยม สด ชนะพล เพลง "แหล่สอนนาค" นายชากอน เพลง สัญญาใต้ข่อย วิน ธนาเดช เพลง อกหักมือใหม่ ต้น ตะวัน ในเพลง สัญญาปั้นข้าวจี่ โน้ต มหัศจรรย์ เพลง คอยนางกลางฝน

                ดาวดวงใหม่ลูกทุ่งหญิงยอดเยี่ยม พินดารา เพลง นั่งคิดคนเดียว อ้อมกอด ก้อนทอง เพลง คิดฮอดบ่ลืม อี้ สุจิตรา เพลง อยากเห็นหน้าคนที่คิดถึง กวาง โสภิดา เพลง มนต์รักทุ่งสวรรค์ กุ๊กไก่ ภัณนิภา เพลง ขอเป็นแค่ คนมาทีหลัง

                เพลงอมตะรังสรรค์ยอดเยี่ยม เพลง นักร้องบ้านนอก ร้องโดย เปาวลี พรพิมล เพลง ขุดดินแช่ง ร้องโดย ฝน ธนสุนทร เพลง สี่กษัตริย์เดินดง ร้องโดย ยิปซี ศรีสาคร เพลง สัญญาฝั่งมูล ร้องโดย มนต์แคน แก่นคูณ เพลง แม่ยอดตำลึงชุมแพ ร้องโดยศรีไพร สารีวงษ์

                คำร้องยอดเยี่ยม ได้แก่ งัวน้อย อาร์สยาม เพลง ขอใจฉันคืน ร้องโดย จินตหรา พูนลาภ  สลา คุณวุฒิ เพลง มนต์เพลงลูกอีสาน ร้องโดย ไหมไทยพยัต ภูวิชัย เพลง รวงรักรวงแรงใจ ร้องโดย น้อย นพเก้า ชวัลวิทย์ ยิ่งยศเสนี เพลง วีรบุรุษสุดที่รัก ร้องโดย การะเกด ชลธี ธารทอง เพลง ฟ้าห่มดิน ร้องโดย จอมขวัญ กัลยา

                ทำนองยอดเยี่ยม เพลง รวงรักรวงแรงใจ ทำนองโดย พยัต ภูวิชัย เพลง เส้นทางสายคิดฮอด ทำนองโดย วสุ ห้าวหาญ เพลง สองรุมหนึ่ง ทำนองโดย ชวัลวิทย์ ยิ่งยศเสนี เพลง อกหักมือใหม่ ทำนองโดยขุนเดช เพลง มนต์เพลงลูกอีสาน ทำนองโดย สลา คุณวุฒิ

                เรียบเรียงเสียงประสาน ยอดเยี่ยม จิระวัฒน์ ปานพุ่ม เพลง สองรุมหนึ่ง ฮิเดกิ โมริ เพลง ผ้าถุงแม่ ธีระพงษ์ ศักดิ์แก้ว เพลง มนต์เพลงลูกอีสาน บุรฉัตร สวยสมเรียม เพลง อยากเห็นหน้าคนที่คิดถึง ธีระพงษ์ ศักดิ์แก้ว เพลง เส้นทางสายคิดฮอด

                นักร้องลูกทุ่งชายยอดเยี่ยม ศร สินชัย เพลง ฟ้ามืดบ่ดน เอกพล มนต์ตระการ เพลง ฝันว่าได้เมือบ้าน กุ้ง สุธิราช เพลง อยากบอกรัก สมมาส ราชสีมา เพลง ยังรักเหมือนเดิม เอ๋ พจนา เพลงคนคอยห่วงใย

                นักร้องลูกทุ่งหญิงยอดเยี่ยม จินตหรา พูนลาภ เพลง ขอใจฉันคืน รัชนก ศรีโลพันธ์ เพลง ขนมลาคนลืม ต่าย อรทัย เพลง เส้นทางสายคิดฮอด ครีม อาร์สยาม เพลง สองรุมหนึ่ง แก้วฟ้า พาวิรุณ เพลง ขอพรแม่ผึ้ง

                เพลงยอดเยี่ยม เส้นทางสายคิดฮอด ร้องโดย ต่าย อรทัย ขอใจฉันคืน ร้องโดย จินตหรา พูนลาภ มนต์เพลงลูกอีสาน ร้องโดย ไหมไทย ใจตะวัน สองรุมหนึ่ง ร้องโดยครีม อาร์สยาม รวงรักรวงแรงใจ ร้องโดย น้อย พพเก้า

 

ประเภทเพลงไทยสากล

                เพลงบรรเลงยอดเยี่ยม ได้แก่ ขิมแชมเบอร์, วงดุริยางค์ฟีลฮาร์โมนิกแห่งประเทศไทย (ทีพีโอ), วงกิ่งก้านใบ, โอเลต้าร์, บางกอกซิมโฟนีออเคสตรา (บีเอสโอ)

                ศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม นรอรรถ จันทร์กล่ำ, "เบล" สุพล พัวศิริรักษ์, ชรัส เฟื่องอารมณ์, โทนี่ ผี, ณัฐพร ธรรมาธิ

                ศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม "ดา" ธนิดา ธรรมวิมล "โอ๋" ชุติมา แก้วเนียม"ปาล์มมี่" อีฟ ปานเจริญ ธีรนัยน์ ณ หนองคาย สุภัทรา โกราษฎร์ศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม วงสล็อตแมชชีน วงเราระบาย วงฟรายเดย์ วง 25 Hours วง ค็อกเทล

                อัลบั้มยอดเยี่ยม วงสล็อตแมชชีน (โซนี่ มิวสิค ไทยแลนด์) ปาล์มมี่ อีฟ ปานเจริญ (จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่) วงเราระบาย (สไปร์ซซี่ ดิสก์) วง 25 Hours (บีลีฟ เรคคอร์ด) วง ฟรายเดย์ (สไปร์ซซี่ ดิสก์)

                ศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม โทนี่ ผี (จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่) "เบล " สุพล พัวศิริรักษ์ (จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่) วงเวตาล่า (มิวสิคคิส) ณัฐพร ธรรมาธิ (มูลนิธิดุริยางค์ซิมโฟนีฯ) วง นั่งเล่น (อิสระ)

                เพลงยอดเยี่ยม เพลงพระอาทิตย์ทรงกลด วง สล็อตแมชชีน เพลงสวนดอกไม้ วง สล็อตแมชชีน เพลงน้ำพริกถ้วยเก่า ชรัส เฟื่องอารมย์ เพลงกา กา กา "ปาล์มมี่" อีฟ ปานเจริญ เพลงเพียง วง เราระบาย

ประเภทป๊อปปูล่าร์โหวต

                นักแสดงชายยอดนิยม ได้แก่ "โตโน่" ภาคิณ คำวิสัยศักดิ์ "เป้" อารักษ์ อมรศุภศิริ ณเดชน์ คูกิมิยะ มาริโอ้ เมาเร่อ "กัน" นภัทร อินทร์ใจเอื้อ

                นักแสดงหญิงยอดนิยม ได้แก่ "ญาญ่า"  อุรัสยา  สเปอร์บันด์ "แอฟ" ทักษอร ภักดิ์สุขเจริญ "เบนซ์" พรชิตา ณ สงขลา "อั้ม" พัชราภา ไชยเชื้อ "แพนเค้ก" เขมมิจ จามิกรณ์

                นักร้องเพลงไทยสากลยอดนิยม ได้แก่ "รุจ" ศุภรุจ  เตชะตานนท์ "ริท" เรืองฤิทธิ์ ศิริพานิช "กัน" นภัทร อินทร์ใจเอื้อ "บี้" สุกฤษฏิ์ วิเศษแก้ว "นันทิว" ณัฏฐ์ ทิวไผ่งาม

                นักร้องเพลงลูกทุ่งยอดนิยม "ก๊อท" จักรพันธ์ "ไผ่" พงศธร "อ๊อฟ" ศุภณัฐ "ตั๊กแตน" ชลลดา "เปาวลี" พรพิมล ะครไทยยอดนิยม เกมร้ายเกมรัก เมียแต่ง ดอกส้มสีทอง เรือนแพ เธอกับเขาและรักของเรา

                ภาพยนตร์ยอดนิยม ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ภาค 4 ปัญญา เรณู 30 กำลังแจ๋ว Suckseed ห่วยขั้นเทพ ลัดดาแลนด์

                อย่าลืมไปลุ้นกันได้ในวันที่ 9 กุมภาพันธ์ ที่โรงละครอักษรา คิงเพาเวอร์ ซอยรางน้ำ และสามารถชมการถ่ายทอดสดได้ทางช่องแมงโก้ทีวี หรือหน้าเวบไซต์ คม ชัด ลึก http://www.komchadluek.net/ ตั้งแต่ เวลา 15.00 น. เป็นต้นไป และชมเทปบันทึกภาพช่อง โมเดิร์นไนน์ทีวี ในวันศุกร์ที่ 17 กุมภาพันธ์ เวลา 15.00-16.00 น.