ป.ป.ส. บช.ปส. และกระทรวงยุติธรรมไต้หวัน แถลงข่าวสกัดเฮโรอีน 20 มัด รวม 14.8 กก. 20 มัด ซุกซ่อนในเครื่องทำสเลอปี้ เตรียมส่งผ่านบริษัทเอกชน ปลายทางไต้หวัน พบเครือข่ายเดียวกันกับซุกยาเสพติดในหุ่นยนต์เหล็ก
พล.ต.ท.ภาณุรัตน์ หลักบุญ เลขาธิการ ป.ป.ส. พร้อมด้วย นายปฤณ เมฆานันท์ ผู้อำนวยการสำนักปราบปรามยาเสพติด สำนักงาน ป.ป.ส. พ.ต.อ.วรัตม์ เจตนนนท์ ผกก.กก.3 บก.ปส.1 บช.ปส., Mr.TUNG, YU-KUANG กระทรวงยุติธรรมไต้หวัน (Ministry of Justice Investigation Bureau : MJIB) แถลงผลการตรวจยึดเฮโรอีนน้ำหนัก 14.8 กิโลกรัม (40 แท่ง) ซุกซ่อนในเครื่องทำเครื่องดื่มเกล็ดน้ำแข็ง 2 เครื่อง เตรียมจัดส่งไปปลายทางไต้หวัน ผ่านการขนส่งทางท่าอากาศยาน เหตุเกิดที่ บริษัทขนส่งเอกชนแห่งหนึ่ง ในพื้นที่ กทม.
เลขาธิการ ป.ป.ส. กล่าวว่า การตรวจยึดเฮโรอีนนหนัก 14.8 กิโลกรัม (40 แท่ง) ซุกซ่อนในเครื่องทำเครื่องดื่มเกล็ดน้ำแข็ง จำนวน 2 เครื่อง (ขนาด 58 x 48 x 71 เซนติเมตร) โดยภายในทำเป็นกล่องเหล็กขนาดกลาง เพื่อใช้ซุกซ่อนเฮโรอีน เตรียมจัดส่งไปปลายทางไต้หวัน ผ่านการขนส่งทางท่าอากาศยาน โดยค่าขนส่งสินค้าดังกล่าวราคา 22,000 บาท
การจับกุมครั้งนี้ สืบทราบว่า เชื่อมโยงกับกรณีที่เคยจับกุมผู้ต้องหา 1 ราย ซุกซ่อนคีตามีน 320 กิโลกรัมในฐานรองหุ่นยนต์เหล็ก transformers เตรียมส่งไปยังไต้หวันเช่นกัน เมื่อวันที่ 25 เมษายน 2567
กระทั่งวันที่ 14 พฤษภาคม 2567 เจ้าหน้าที่ ป.ป.ส. ร่วมกับ บก.ปส.1 บช.ปส. สืบสวนทราบว่า มีบุคคลในเครือข่ายยาเสพสติดเตรียมจัดส่งยาเสพติดไปยังไต้หวัน จึงดำเนินการสืบสวนและตรวจสอบพบพัสดุระหว่างประเทศต้องสงสัยที่คาดว่าจะซุกซ่อนยาเสพติด จากการตรวจสอบพบว่าเป็นเครื่องทำเครื่องดื่มเกล็ดน้ำแข็ง จำนวน 2 เครื่อง โดยภายในทำเป็นกล่องเหล็กขนาดกลางเพื่อใช้ซุกซ่อนเฮโรอีนเครื่องละ 20 แท่ง (น้ำหนัก 7.4 กิโลกรัม) รวม 2 เครื่อง ซุกซ่อนเฮโรอีนน้ำหนักรวม 14.8 กิโลกรัม
ด้านนายปฤณ กล่าวว่า ขณะนี้อยู่ระหว่างการสืบสวนขยายผลต่อไปยังโรงงานเชื่อมเหล็กว่ามีส่วนเกี่ยวข้องหรือไม่อย่างไร เนื่องจากเครือข่ายนี้ทำมาแล้ว 4 ครั้ง โดยครั้งแรกเมื่อ 9 ส.ค.66 MJIB ยึดเฮโรอีน 15.63 กก. ซุกซ่อนในเครื่องชงกาแฟ ณ ไต้หวัน 2.วันที่ 26 ก.ย.66 บช.ปส.ยึดเฮโรอีน 3.7 กก.ซุกซ่อนในเครื่องชงกาแฟเตรียมส่งออสเตรเลีย 3. วันที่ 25 เม.ย.67 SITF จับกุม 1 คน คีตามีน 320 กก. ซุกซ่อนในฐานรองหุ่นยนต์เล็กเตรียมส่งไต้หวัน และครั้งที่ 4 เมื่อ 14 พ.ค.67 ป.ป.ส.ยึดเฮโรอีน 14.8 กก.ซุกซ่อนในเครื่องทำสเลอปี้ เตรียมส่งไต้หวัน
ทั้งนี้สำนักงาน ป.ป.ส. จะร่วมกับกระทรวงยุติธรรมไต้หวัน เพื่อสืบสวนขยายผลถึงผู้รับสินค้าและเครือข่ายการค้ายาเสพติดในไต้หวัน โดยเฮโรอีน 14.8 กิโลกรัม หากสามารถลักลอบนำเข้าไปขายปลีกที่ไต้หวัน ราคารวมประมาณ 100 ล้านบาท ซึ่งราคาเพิ่มสูงขึ้น 8 - 10 เท่า จากราคาในประเทศไทย และในส่วนของผู้ดำเนินการจัดส่งสินค้า สำนักงาน ป.ป.ส. อยู่ระหว่างขยายผลรวบรวมพยานหลักฐาน เพื่อนำผู้เกี่ยวข้องมาดำเนินการทางกฎหมาย
ส่วนการตรวจสอบบริษัทขนส่งพัสดุนั้น ทาง เลขาธิการ ป.ป.ส. ระบุว่า เมื่อคราวที่นายกรัฐมนตรีไปประชุมทัวร์มิ้น จ.กาญจนบุรี ก็มีการพูดถึงบริษัทเกี่ยวกับการส่งสินค้าซึ่งพ่อค้ายาเสพติดมีรูปแบบใหม่ๆเพิ่มมากขึ้น ถ้าเราไม่พัฒนาขีดความสามารถในเรื่องเทคโนโลยี ก็จะตามไม่ทัน ซึ่งทำ ป.ป.ส. ได้สนับสนุนบประมาณให้กรมศุลกากรที่ติดกับจังหวัดชายแดน ใช้ครื่องเอกซเรย์ เวลาคนและสินค้าผ่านเครื่อง จะสามารถตรวจสอบได้ว่ามียาเสพติดหรือไม่ ซึ่งตอนนี้เจ้าหน้าที่สามารถสกัดกั้นตามแนวชายแดนได้มากขึ้น ผู้ค้าก็จะลำเลียงยาเสพติดในลักษณะกองทัพมด โดยส่งผ่านกล่องพัสดุทีละกล่องละ 20,000 - 30,000 เม็ด และส่วนใหญ่คนที่นำสินค้ามาส่งก็จะเป็นคนไทย
เลขาธิการ ป.ป.ส. ยอมรับว่า ในส่วนของบริษัทส่งพัสดุตามแนวชายแดน เราไม่มีเครื่อง อย่างมากเมื่อมีการข่าว ก็จะไปขอเปิดเพื่อตรวจสอบ เมื่อเปิดแล้ว ไม่เจอของกลาง จะเกิดความเสียหาย ซึ่งต้องอาศัยการข่าวและขอความร่วมมือจากบริษัทเหล่านี้ด้วย
ข่าวที่เกี่ยวข้อง