"โจ๋ปืนดุ"ก่อเหตุยิงคู่อริดับ โผล่มอบตัวตำรวจบางบัวทอง อ้างเป็นคนขี่ จยย.ให้มือยิง ด้านแม่ผู้ก่อเหตุลั่น"ลูกชายใจไม่ถึงที่จะยิงใคร" ตำรวจเร่งล่าตัวเพื่อนมือปืน
น.ส.สมคิด บุญวัตร อายุ 49 ปี เเม่ของผู้ต้องหา กล่าวว่า ตนเพิ่งจะมารู้ว่าลูกชายกับเพื่อนลูกชายไปก่อเหตุยิงคนได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต ซึ่งตนก็เพิ่งจะติดต่อกับลูกได้เมื่อวานนี้ โดยวันนี้ตนตั้งใจจะมายื่นเรื่อง"ขอประกันตัว"ลูกชาย เพราะลูกชายบอกกับตนว่า เป็นแค่คนขับรถ ไม่ได้เป็นคนยิง วันเกิดเรื่องลูกชายขับรถ จยย.ไปรับเพื่อนที่หมู่บ้านดังกล่าวเพื่อที่จะไปเรียนหนังสือ ซึ่งก็ไปรับ-ส่ง กันเป็นประจำอยู่แล้วเพราะเพื่อนเค้าไม่มีรถ โดยส่วนตัวเชื่อว่าลูกไม่ได้เป็นคนโหดร้ายอะไร ตนเลี้ยงลูกมารู้ดีว่าลูกเป็นคนใจไม่ถึง ไม่กล้าที่จะไปยิงใคร
ทางด้าน พ.ต.อ.พฤฒ จำรูญศาสตร์ ผกก.สภ.บางบัวทอง กล่าวว่า ตอนนี้เราสามารถควบคุมตัวนายสหัสวรรษ ซึ่งเป็น 1 ในผู้ต้องหาได้เเล้ว โดยสารภาพว่าเป็นผู้ขับขี่รถ จยย.คันดังกล่าวจริง หลังก่อเหตุได้หลบหนีไปอยู่ที่ จ.ลพบุรี ตอนนี้ยังเหลือนายตัง (สงวนชื่อนามสกุล) ผู้ก่อเหตุอีกคนที่ยังหลบหนีอยู่ คดีนี้ถือเป็น"คดีอุกฉกรรจ์"ที่สื่อมวลชลและพี่น้องประชาชนให้ความสนใจเป็นอย่างมาก ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดสืบสวนได้ลงพื้นที่กดดันผู้ต้องหาที่ยังหลบหนีอย่างต่อเนื่อง คาดว่าจะได้ตัวในเร็ววันนี้ เบื้องต้นเเจ้งข้อกล่าวหา"ร่วมกันฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา" พกพาอาวุธปืนไปในทางสาธารณะ และ"คัดค้านการประกันตัว"
ภาพ/ข่าว สาโรจน์ สว่างศรี
ข่าวที่เกี่ยวข้อง