ข่าว

"ปูนทอง" หวดฉลุย ลิ่วรอบรองฯ เทนนิสเยาวชนไทย

เกาะติดข่าวสาร >> คมชัดลึก ออนไลน์
logoline

ชายเดี่ยว รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี "ปูนทอง โกมลพิสุทธิ์" หวดเอาชนะ "พงศธร ขันติกิจ" ไปด้วยสกอร์ 2-0 เซต ทะลุรอบรองชนะเลิศ ไปพบกับ "เดเมี่ยน คาร์ดด๊อก" รายการ เทนนิสเยาวชนเพื่อความชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 60

การแข่งขัน เทนนิสเยาวชนเพื่อความชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 60 ประจำปี 2565 ชิงถ้วยพระราชทาน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ณ ศูนย์พัฒนากีฬาเทนนิสแห่งชาติ เมืองทองธานี ภายใต้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 เมื่อวันที่ 25 ก.พ. เป็นรอบก่อนรองชนะเลิศ 

 

รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี ประเภทชายเดี่ยว "ปูน" ปูนทอง โกมลพิสุทธิ์ นักหวดหนุ่ม กทม. ดีกรีเยาวชนทีมชาติไทย ปี 2564 ที่ในรายการนี้ถูกจัดให้เป็นมือวางอันดับ 1 ของรายการ คว้าชัยได้ตามคาด หวดชนะ พงศธร ขันติกิจ มือวาง 12 จากอำนาจเจริญ 2-0 เซต 6-3, 6-2 ปูนทอง ทะยานสู่รอบรองชนะเลิศ พบ เดเมี่ยน คาร์ดด๊อก นักหวดลูกครึ่งไทย-อังกฤษ มือวาง 4 จากชลบุรี ที่ผ่านเข้ามา หลังเอาชนะ พชร สุขเลี่ยน มือวาง 10 จากภูเก็ต 6-4, 6-2

 

 

ทางด้านประเภทหญิงเดี่ยว รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี เมลิสสา เซ นักหวดสาวลูกครึ่งไทย-เยอรมัน มือวาง 3 จาก กทม. พบ เวียร่า ดีเพิ่ม ลูกครึ่งไทย-รัสเซีย มือวาง 6 จากชลบุรี ปรากฏว่า หลังสู้กันถึง 3 เซต ใช้เวลาในการแข่งขันไป 2.58 ชั่วโมง สุดท้ายเป็น เวียร่า ที่เฉือนชนะ 2-1 เซต 5-7, 7-6(7) และ 6-3 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศพบเต็งหนึ่งของรายการ วิจิตราภรณ์ วิมุกตานนท์ จากพิษณุโลก ที่ชนะ อาลิซา แบรอฮีม มือวาง 5 จาก กทม. 6-0, 6-1  

 

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่น รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ ธรรม์ พันธราธร (มือวาง1-ปทุมธานี) ชนะ วิธวินท์ สุวรรณมณี (มือวาง11-กทม.) 6-1, 6-1 ตรัย ศรีเสน (มือวาง2-ประจวบคีรีขันธ์) ชนะ ณปราธ ละไล (มือวาง6-กทม.) 6-1, 6-2 ธรรมะ โคศิริ (มือวาง5-กทม.) ชนะ กฤศวัฒน์ จันทร์ต๊ะแก้ว (มือวาง4-พิษณุโลก) 7-5, 6-1 พศิน สินฉลอง (มือวาง3-กทม.) ชนะ ธนภูมิ ศรีสว่าง (มือวาง8-สงขลา) 6-2, 6-0  

หญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ โชติรินทร์ แก้วก่า (มือวาง1-ชลบุรี) ชนะ กนกอินทร์ วงศ์ภูวรักษ์ (มือวาง8-กทม.) 6-3, 5-7 และ 6-4 ริโอะ ฮิกาชิ (มือวาง3-กทม.) ชนะ ธนพร ดิษฐวิชัย (มือวาง12-ยะลา) 6-1, 6-0 จิณห์นิภา ตราชูวณิช (มือวาง2-เพชรบุรี) ชนะ ณฐมณฑ์ โพธิ์หลวง (มือวาง6-กทม.) 6-1, 6-0 ปวีณอร นวลศรี (มือวาง4-ปทุมธานี) ชนะ แพรวา เทพหัสดิน ณ อยุธยา (มือวาง9-กทม.) 6-1, 6-3

 

ขณะที่รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ รชตะ ธรรมเจริญสถิต (มือวาง2-กทม.) ชนะ กฤติน แอบเอี่ยม (มือวาง7-กทม.) 6-0, 6-1 นฤบดี บุญวัฒน์ (มือวาง6-นนทบุรี) ชนะ ศุภเศรษฐ์ สินเจริญวัฒนา (มือวาง3-ชุมพร) 6-2, 5-7 และ 7-6(3) ส่วนหญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ วันใส กสิกรรมไพบูลย์ (มือวาง8-ยะลา) ชนะ จุฬาพัชร สาธุธรรม (กทม.) 6-2, 6-2 แพรวา จงจิตร (สงขลา) ชนะ เกศรินทร์ อุ่นศิริ (มือวาง7-กทม.) 6-3, 6-3

 

logoline

ข่าวที่น่าสนใจ

logo-pwa

เพิ่ม คมชัดลึก ออนไลน์

ลงในหน้าจอหลักของคุณ

ติดตั้ง
ปิด