ส่วน "คนโสด" และคู่รัก ย้ำต้องมา เชิญชวนมาคล้องกุญแจแห่งความรักรับปีใหม่ มีการจัดสร้าง "สะพานพบรัก" คล้องกุญแจแห่งความรัก
วันที่ 28 ธันวาคม 2564 ส่วนใครที่สนใจเที่ยวจังหวัดเพชรบุรี ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ นายณัฐวุฒิ เพ็ชรพรหมศร ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบุรี เชิญชวนให้มาท่องเที่ยว ทุ่งทานตะวัน นาพันสาม ชิมข้าวหลาม เผาหอมกรุ่น ชมหุ่นฟางยักษ์ ณ บ้านคลองใหญ่ หมู่ 3 ต.นาพันสาม อ.เมือง จ.เพชรบุรี
ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบุรี กล่าวว่า การเผาข้าวหลาม ถือเป็นวัฒนธรรมของชาวตำบลนาพันสามมาตั้งแต่โบราณ ตัดไผ่จากต้น ข้าวเหนียวจากทุ่งนาเมืองเพชร ปรุงรสด้วยกะทิสดจากต้น นำมาเผาด้วยไฟถ่านอ่อนๆ พิถีพิถันอย่างหอมกรุ่น และนาพันสามยังเป็นแหล่งผลิตขนมหวาน อนุรักษ์ขนมไทยหลากชนิด ความอร่อยแบบต้นตำรับ รวมถึงมีสินค้า OTOP มาจำหน่ายในงานอีกด้วย
และท่ามกลางทุ่งทานตะวัน ในพื้นที่นาข้าวเดิม เติมเต็มด้วยหุ่นฟางยักษ์ ทั้งหุ่นฟางไดโนเสาร์ตัวใหญ่ ผีเสื้อสมุทร คิงคอง วัวเทียมเกวียน เป็นต้น เพื่อให้นักท่องเที่ยวได้มาถ่ายรูปกัน
ส่วน "คนโสด" ไม่ควรพลาด ย้ำต้องมา เชิญชวนมาคล้องกุญแจแห่งความรักรับปีใหม่ บน "สะพานพบรัก" ที่นักท่องเที่ยวสามารถนำกุญแจมาคล้องรักที่สะพาน หรืออธิษฐานรักที่ตะแกรงเหล็กรูปหัวใจที่เตรียมไว้ จะได้สมหวังในความรักรับปีใหม่ หรือ คู่รัก ก็ให้คล้องกลมเกลียวตลอดไป
ข่าวที่เกี่ยวข้อง