บันเทิง

'คมชัดลึกอวอร์ด 20' สรุปรางวัล เกียรติยศ - ยอดเยี่ยม - Popular Vote

เกาะติดข่าวสาร >> คมชัดลึก ออนไลน์
logoline

สรุปรายชื่อผู้คว้ารางวัล 'คมชัดลึกอวอร์ด 20' ทั้งประเภทเกียรติยศ และ 3 ประเภทยอดเยี่ยม เพลง ภาพยนตร์ ละคร -ซีรีส์ รวมถึงในส่วนของ Popular Vote

กวาดเสียงตอบรับทะยานขึ้นติดเทรนด์ยาวนานกว่า 30 ชั่วโมง สำหรับ "งานประกาศรางวัลคมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20" ซึ่งจัดขึ้นเพื่อยกย่อง เชิดชูเกียรติ และเป็นกำลังใจให้แก่คนเบื้องหน้า และเบื้องหลังวงการภาพยนตร์ โทรทัศน์ และวงการเพลง โดยปีนี้จัดขึ้นในวันอังคารที่ 28 พฤษภาคม 2567 ณ ทรูไอคอนฮอลล์ ไอคอนสยาม 

ประเภทรางวัลเกียรติยศ

  • รางวัลเกียรติยศ นักร้องเพลงไทยสากล ทรงคุณค่าตลอดกาล ได้แก่ "เบิร์ด ธงไชย แมคอินไตย์"
  • รางวัลเกียรติยศ สาขาภาพยนตร์ นักแสดง ทรงคุณค่าตลอดกาล ได้แก่ "เมฆ วินัย ไกรบุตร"

 

  • รางวัลเกียรติยศ สาขาละคร นักแสดง ทรงคุณค่าตลอดกาล ได้แก่ "เบลล่า ราณี แคมเปน" 

 

ประเภทรางวัลอันทรงคุณค่าจากกระทรวงวัฒนธรรม

  • รางวัลแต่งกายส่งเสริมภาพลักษณ์ยอดเยี่ยม ได้แก่ "เบลล่า ราณี แคมเปน" 
  • รางวัลละคร-ภาพยนตร์ สร้างสรรค์ ศิลปวัฒนธรรม ได้แก่ "หน่อง อรุโณชา ภาณุพันธุ์" ผู้จัดละครเรื่อง พรหมลิขิต 

 

 

ประเภทเพลงไทยสากล ยอดเยี่ยม 6 สาขา

  • รางวัลเพลง ยอดเยี่ยม ได้แก่ "วง fellow fellow"
  • รางวัลศิลปินชายเดี่ยว ยอดเยี่ยม ได้แก่ "Jeff Satur เพลง จากก่อนที่เธอจะลืมฝัน"
  • รางวัลศิลปินหญิงเดี่ยว ยอดเยี่ยม ได้แก่  "โบกี้ไลอ้อน เพลง เลี้ยงไข้"
  • รางวัลศิลปินกลุ่ม ยอดเยี่ยม ได้แก่ "วง fellow fellow  เพลง ดาวหางฮัลเลย์"
  • รางวัลศิลปินหน้าใหม่ ยอดเยี่ยม ได้แก่ "วง LYKN  เพลงแอบรักไม่ทำให้ใครตาย"
  • รางวัล T-POP ยอดเยี่ยม ได้แก่ "วง 4EVE เพลง หยดน้ำตา"

 

 

 

ประเภทละครโทรทัศน์-ซีรีส์ยอดเยี่ยม ทั้ง 8 สาขา 

  • รางวัลละครโทรทัศน์-ซีรีส์ยอดเยี่ยม ได้แก่ มาตาลดา ช่อง 3 
  • รางวัลผู้กำกับละคร-ซีรีส์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ปวันรัตน์ นาคสุริยะ จาก มาตาลดา 
  • รางวัลบทละคร-ซีรีส์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ทีม Script Maker จาก มาตาลดา 
  • รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จาก มาตาลดา 
  • รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม แอน ทองประสม จาก เกมรักทรยศ 
  • รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จาก เกมรักทรยศ 
  • รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ศกุนตลา เทียนไพโรจน์ จาก แค้น 
  • รางวัลดาวรุ่งยอดเยี่ยม ณัฐวรรธน์ จิโรชน์ธิกุล จาก Moonlight Chicken พระจันทร์มันไก่

 

ประเภทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม 7 สาขา 

  • รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ "Supposed สมมติ"
  • รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ "นนทรีย์ นิมิบุตร  จาก ภาพยนตร์ มนต์รักนักพากย์"
  • รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ "นนทวัฒน์ นำเบญจพล จาก ภาพยนตร์ ดอยบอย DOIBOY"
  • รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม อวัช รัตนปิณฑะ จาก ภาพยนตร์ ดอยบอย DOIBOY
  • รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ชญานิษฐ์ ชาญสง่าเวช จาก ภาพยนตร์ Supposed สมมติ 
  • รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่  ภาคิน คำวิลัยศักดิ์ จาก ภาพยนตร์ ขุนพันธ์ 3 
  • รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ กรองทอง รัชตะวรรณ จาก ภาพยนตร์ Red Life เรดไลฟ์

 

ประเภท Popular Vote ทั้ง 8 สาขา 

  • รางวัล บิวตี้ควีนออฟเดอะเยียร์  ได้แก่  "ฝ้าย  พีรญา" 
  • รางวัล Influencer of the year  ได้แก่  "คัลแลน – จอง"
  • รางวัล LGBTQ+ ยอดนิยม ได้แก่  "ป๊ายปาย โอริโอ้" 
  • รางวัล นักร้องเพลงไทยสากล ยอดนิยม  ได้แก่  "นุนิว  ชวรินทร์"
  • รางวัล T-POP ยอดนิยม ได้แก่ "วง PROXIE"
  • รางวัล นักแสดงหญิง ยอดนิยม ได้แก่  "ฟรีน สโรชา"
  • รางวัล นักแสดงชาย ยอดนิยม ได้แก่  "ซี พฤกษ์"
  • รางวัล คู่จิ้นยอดนิยม ได้แก่  "ฟรีน สโรชา" และ "เบ็คกี้ รีเบคก้า"

 

 

logoline

ข่าวที่น่าสนใจ