บันเทิง

สรุปรางวัล 'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

เกาะติดข่าวสาร >> คมชัดลึก ออนไลน์
logoline

สรุปผลรางวัล ประเภท 'ละครโทรทัศน์-ซีรีส์ยอดเยี่ยม' คมชัดลึกอวอร์ด 20 ปี 2567 ทั้ง 8 สาขา ปี 2567 นี้ มีใครได้รางวัลอะไรบ้าง

"งานประกาศรางวัลคมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 20" ในประเภทยอดเยี่ยม ที่กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิเป็นผู้คัดสรร จากผลงานที่มีเผยแพร่ในช่วงวันที่ 1 ม.ค. 2566 - 31 ธ.ค. 2566 นั้นมีการประกาศรางวัลทั้งหมด 3 ประเภท คือ

 

  • ประเภทเพลงไทยสากล ยอดเยี่ยม 6 สาขา
  • ประเภทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม  7 สาขา
  • ประเภทละคร - ซีรีส์ไทย ยอดเยี่ยม  8 สาขา

 

ซึ่งผลรางวัลของ 'ประเภทละคร - ซีรีส์ไทย ยอดเยี่ยม' ทั้ง  8 สาขา มีผลสรุปดังนี้

 

รางวัลละครโทรทัศน์-ซีรีส์ยอดเยี่ยม

  1. เกมรักทรยศ ช่อง 3

  2. บุษบาลุยไฟ  องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย หรือ ไทยพีบีเอส 

  3. มาตาลดา ช่อง 3 (คว้ารางวัล)

  4. รักร้าย ช่องวัน 31

  5. หงส์ในกรงกา ช่อง 7HD

สรุปรางวัล \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

ผู้กำกับละคร-ซีรีส์ยอดเยี่ยม

  1. กษมา นิสสัยพันธุ์ และ จารึก สงวนพงษ์ จาก หงส์ในกรงกา

  2. สุประวัติ ปัทมสูต จาก บุษบาลุยไฟ

  3. ปวันรัตน์ นาคสุริยะ จาก มาตาลดา (คว้ารางวัล)

  4. สันต์ ศรีแก้วหล่อ จาก พนมนาคา

  5. อรรถพร ธีมากร จาก Midnight Museum พิพิธภัณฑ์รัตติกาล

บทละคร-ซีรีส์ยอดเยี่ยม

  1. ทีม Script Maker จาก มาตาลดา (คว้ารางวัล)

  2. ปราณประมูล จาก บุษบาลุยไฟ

  3. พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์ , พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข , จุติมา แย้มศิริ จาก พนมนาคา

  4. วรรธนา วีรยวรรธน จาก รักร้าย

  5. กิตติศักดิ์ คงคา และ นพณัช ชัยวิมล จาก Moonlight Chicken พระจันทร์มันไก่

 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม 

  1. ชาคริต แย้มนาม จาก 23:23 สัญญาสัญญาณ

  2. ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จาก มาตาลดา (คว้ารางวัล)

  3. ชานน สันตินธรกุล จาก หอมกลิ่นความรัก

  4. ภัทรเดช สงวนความดี จาก เภตรานฤมิต

  5. อนันดา เอเวอร์ริ่งแฮม จาก เกมรักทรยศ

สรุปรางวัล \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

 

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  1. เขมนิจ จามิกรณ์ จาก 23:23 สัญญาสัญญาณ

  2. จรินทร์พร จุนเกียรติ จาก มาตาลดา

  3. เฌอปราง อารีย์กุล จาก บุษบาลุยไฟ

  4. คัทลียา แมคอินทอช จาก รักร้าย

  5. แอน ทองประสม จาก เกมรักทรยศ (คว้ารางวัล)

สรุปรางวัล \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  1. ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จาก เกมรักทรยศ (คว้ารางวัล)

  2. นพพล โกมารชุน จาก มาตาลดา

  3. ปรมะ อิ่มอโนทัย จาก แค้น 

  4. เพชร โบราณินทร์ จาก พนมนาคา

  5. ภาคิน คุณาอนุวิทย์ จาก Moonlight Chicken พระจันทร์มันไก่ 

 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  1. ทิพนารี วีรวัฒโนดม จาก Last Twilight ภาพนายไม่เคยลืม

  2. ธัญชนก กู๊ด จาก เกมรักทรยศ

  3. ศกุนตลา เทียนไพโรจน์ จาก แค้น (คว้ารางวัล)

  4. ศวรรยา ไพศาลพยัคฆ์ จาก รักร้าย

  5. อแมนด้า ออบดัม จาก มาตาลดา

สรุปรางวัล \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

ดาวรุ่งยอดเยี่ยม

  1. ณัฐวรรธน์ จิโรชน์ธิกุล จาก Moonlight Chicken พระจันทร์มันไก่ (คว้ารางวัล)

  2. แดนดาว ยมาภัย จาก พรหมลิขิต

  3. พิทยา แซ่ฉั่ว จาก รักไม่รู้ภาษา

  4. รีเบคก้า แพทรีเซีย อาร์มสตรอง จาก ทฤษฎีสีชมพู

  5. อาทิตยา ตรีบุดารักษ์ จาก นางนาค สะใภ้พระโขนง

สรุปรางวัล \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

logoline
แท็กที่เกี่ยวข้อง

ข่าวที่น่าสนใจ