บันเทิง

เปิดรายชื่อเข้าชิง 'ประเภท ภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม' 7 สาขา คมชัดลึกอวอร์ด 20

มาแล้ว รายชื่อผู้เข้าชิง 'ประเภท ภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 7 สาขา และรู้ผลพร้อมกันบนเวทีประกาศรางวัล ในวันที่ 28 พ.ค. 2567 นี้

กลับมาอย่างยิ่งใหญ่ ครบรอบ 2 ทศวรรษ "งานประกาศรางวัล คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 20" สำหรับในประเภทยอดเยี่ยมที่กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิเป็นผู้คัดสรร จากผลงานที่มีเผยแพร่ในช่วงวันที่ 1 ม.ค. 2566 - 31 ธ.ค. 2566 นั้นมีการประกาศรางวัลทั้งหมด 3 ประเภท คือ

  • ประเภทเพลงไทยสากล ยอดเยี่ยม 6 สาขา
  • ประเภทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม  7 สาขา
  • ประเภทละคร - ซีรีส์ไทย ยอดเยี่ยม  8 สาขา

สำหรับ "ประเภทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม" มีทั้งหมด 7 สาขา ประกอบด้วย 

  • สาขา ภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม
  • สาขา ผู้กำกับภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม
  • สาขา บทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม
  • สาขา นักแสดงนำชาย ยอดเยี่ยม
  • สาขา นักแสดงนำหญิง ยอดเยี่ยม
  • สาขา นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
  • สาขา นักแสดงสมทบหญิง ยอดเยี่ยม

เปิดรายชื่อเข้าชิง \'ประเภท ภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม\' 7 สาขา คมชัดลึกอวอร์ด 20

สรุปรายชื่อเข้าชิง รางวัล คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 20

ประเภทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม 

 

 

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงสมทบหญิง ยอดเยี่ยม 

  • กานต์พิชชา พงษ์พานิชย์ | ภาพยนตร์ RedLife
  • กรองทอง รัชตะวรรณ | ภาพยนตร์ Red Life 
  • เพ็ญพักตร์ ศิริกุล | ภาพยนตร์ บ้านเช่าบูชายัญ
  • สุมิตตา ดวงแก้ว | ภาพยนตร์ RedLife
  • อินทิรา เจริญปุระ | ภาพยนตร์ 4Kings2

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงสมทบหญิง ยอดเยี่ยม 

 

 

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงสมทบชาย ยอดเยี่ยม

  • นพชัย ชัยนาม | ภาพยนตร์ Long Live Love ลองลีฟเลิฟว์
  • ภาคิน คำวิลัยศักดิ์ | ภาพยนตร์ ขุนพันธ์ 3
  • ภูมิภัทร ถาวรศิริ | ภาพยนตร์ ดอยบอย
  • สามารถ พยัคฆ์อรุณ | ภาพยนตร์ มนต์รักนักพากย์
  • อารักษ์ อมรศุภศิริ | ภาพยนตร์ ดอยบอย 

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงสมทบชาย ยอดเยี่ยม

 

 

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงนำหญิง ยอดเยี่ยม

  • ชญานิษฐ์ ชาญสง่าเวช | ภาพยนตร์ สมมติ 
  • ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง | ภาพยนตร์ Hunger คนหิว เกม กระหาย 
  • นิษฐา คูหาเปรมกิจ | ภาพยนตร์ บ้านเช่าบูชายัญ
  • หนึ่งธิดา โสภณ | ภาพยนตร์ มนต์รักนักพากย์
  • สุพิชชา สังขจินดา | ภาพยนตร์ Redlife

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงนำหญิง ยอดเยี่ยม

 

 

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงนำชาย ยอดเยี่ยม 

  • ศุกลวัฒน์ คณารศ | ภาพยนตร์ มนต์รักนักพากย์
  • สุทธิรักษ์ ทรัพย์วิจิตร | ภาพยนตร์ 4 Kings2
  • อนันดา เอเวอริ่งแฮม | ภาพยนตร์ ขุนพันธ์ 3
  • อวัช รัตนปิณฑะ | ภาพยนตร์ ดอยบอย 
  • อุกฤษ วิลลีย์บรอด ดอน กาเบรียล (ดี เจอร์ราร์ด) | ภาพยนตร์ 4 Kings2

รายชื่อเข้าชิง สาขา นักแสดงนำชาย ยอดเยี่ยม 

 

 

รายชื่อเข้าชิง สาขา บทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม 

  • ธนกร พงษ์สุวรรณ และ เกียรติ ศงสนันทน์ | ภาพยนตร์ สมมติ 
  • นนทวัฒน์ นำเบญจพล | ภาพยนตร์ ดอยบอย DOIBOY
  • ปฏิภาณ บุณฑริก และ คาลิล พิศสุวรรณ | ภาพยนตร์ Solids by the Seashore ทะเลของฉัน มีคลื่นเล็กน้อย ถึงปานกลาง
  • พุฒิพงษ์  นาคทอง และ รัตนพล ปากเพรียว | ภาพยนตร์ 4Kings 2
  • เอก เอี่ยมชื่น | ภาพยนตร์ มนต์รักนักพากย์

รายชื่อเข้าชิง สาขา บทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม 

 

 

รายชื่อเข้าชิง สาขา ผู้กำกับภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม

  • ธนกร พงษ์สุวรรณ | ภาพยนตร์ สมมติ
  • นนทวัฒน์ นำเบญจพล | ภาพยนตร์ ดอยบอย DOIBOY 
  • นนทรีย์ นิมิบุตร | ภาพยนตร์ มนต์รักนักพากย์ 
  • พุฒิพงษ์ นาคทอง | ภาพยนตร์ 4Kings 2 
  • เอกลักญ กรรณศรณ์ | ภาพยนตร์ RedLife เรดไลฟ์

รายชื่อเข้าชิง สาขา ผู้กำกับภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม

 

 

รายชื่อเข้าชิง สาขา ภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม

  • 4Kings 2
  • ดอยบอย DOIBOY
  • มนต์รักนักพากย์
  • เรดไลฟ์ RedLife
  • สมมติ

เปิดรายชื่อเข้าชิง \'ประเภท ภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม\' 7 สาขา คมชัดลึกอวอร์ด 20

 

 

สำหรับงานประกาศรางวัล "คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20" จะมีขึ้นในวันที่ 28 พฤษภาคม 2567 ณ True ICON Hall ICONSIAM 

ข่าวยอดนิยม