บันเทิง

เปิดผู้เข้าชิง 'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

เปิดรายชื่อ ผู้เข้าชิง 'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา ปี 2567 นี้ มีใครติดโผชวนลุ้นกันบ้าง

สำหรับงานประกาศรางวัลคมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 20 ในประเภทยอดเยี่ยม ที่กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิเป็นผู้คัดสรร จากผลงานที่มีเผยแพร่ ในช่วงวันที่ 1 ม.ค. 2566 - 31 ธ.ค. 2566 นั้น มีการประกาศรางวัลทั้งหมด 3 ประเภท คือ

  • ประเภทเพลงไทยสากล ยอดเยี่ยม 6 สาขา
  • ประเภทภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม  7 สาขา
  • ประเภทละคร - ซีรีส์ไทย ยอดเยี่ยม  8 สาขา
     

ซึ่งรายชื่อผู้เข้าชิง ในสาขาละครซีรีส์ยอดเยี่ยม ทั้ง 8 สาขา ประกอบด้วย 

 

1.สาขาละครโทรทัศน์-ซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • เกมรักทรยศ ช่อง 3
  • บุษบาลุยไฟ องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย หรือ ไทยพีบีเอส
  • มาตาลดา ช่อง 3
  • รักร้าย ช่องวัน31
  • หงส์ในกรงกา ช่อง 7

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

2.สาขาผู้กำกับละคร-ซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • จารึก สงวนพงษ์ และ กษมา นิสสัยพันธุ์ จาก หงส์ในกรงกา
  • ปวันรัตน์ นาคสุริยะ จาก มาตาลดา
  • สันต์ ศรีแก้วหล่อ จาก พนมนาคา
  • สุประวัติ ปัทมสูต จาก บุษบาลุยไฟ 
  • อรรถพร ธีมากร จาก Midnight Museum พิพิธภัณฑ์รัตติกาล

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

3.บทละคร-ซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • ทิพย์ธิดา ศรัทธาทิพย์ (ปราณประมูล ) บุษบาลุยไฟ องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย หรือ ไทยพีบีเอส
  • ทีม Script Maker จาก มาตาลดา
  • พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์ , พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข , จุติมา แย้มศิริ จาก พนมนาคา
  • นพณัช ชัยวิมล และ กิตติศักดิ์ คงคา จาก Moonlight Chicken พระจันทร์มันไก่ 
  • วรรธนา วีรยวรรธน จาก รักร้าย

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

4.นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม 

  • ชาคริต แย้มนาม จาก 23:23 สัญญาสัญญาณ
  • ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จาก มาตาลดา
  • ชานน สันตินธรกุล จาก หอมกลิ่นความรัก
  • ภัทรเดช สงวนความดี จาก เภตรานฤมิต
  • อนันดา เอเวอร์ริ่งแฮม จาก เกมรักทรยศ

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

5.นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • เขมนิจ จามิกรณ์ จาก 23:23 สัญญาสัญญาณ
  • จรินทร์พร จุนเกียรติ จาก มาตาลดา
  • คัทลียา แมคอินทอช จาก รักร้าย
  • เฌอปราง อารีย์กุล จาก บุษบาลุยไฟ
  • แอน ทองประสม จาก เกมรักทรยศ

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

6.นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จาก เกมรักทรยศ
  • นพพล โกมารชุน จาก มาตาลดา
  • ปรมะ อิ่มอโนทัย จาก แค้น 
  • เพชร โบราณินทร์ จาก พนมนาคา
  • ภาคิน คุณาอนุวิทย์ จาก Moonlight Chicken พระจันทร์มันไก่ 

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

7.นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • ทิพนารี วีรวัฒโนดม จาก Last Twilight ภาพนายไม่เคยลืม
  • ธัญชนก กู๊ด จาก เกมรักทรยศ
  • ศกุนตลา เทียนไพโรจน์ จาก แค้น 
  • ศวรรยา ไพศาลพยัคฆ์ จาก รักร้าย
  • อแมนด้า ออบดัม จาก มาตาลดา

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

8.ดาวรุ่งยอดเยี่ยม

  • ณัฐวรรธน์ จิโรชน์ธิกุล จาก Moonlight Chicken พระจันทร์มันไก่ 
  • แดนดาว ยมาภัย จาก พรหมลิขิต
  • พิทยา แซ่ฉั่ว จาก รักไม่รู้ภาษา
  • รีเบคก้า แพทรีเซีย อาร์มสตรอง จาก ทฤษฎีสีชมพู
  • อาทิตยา ตรีบุดารักษ์ จาก นางนาค สะใภ้พระโขนง

 

โดยจะมีการประกาศผลของผู้ชนะในงานประกาศรางวัล "คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20" วันที่ 28 พฤษภาคม 2567 ณ True ICON Hall ICONSIAM

เปิดผู้เข้าชิง \'ละคร - ซีรีส์ยอดเยี่ยม\' คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 20 ทั้ง 8 สาขา

แท็กที่เกี่ยวข้อง