บันเทิง

สรุปรางวัล 60th Baeksang Arts Awards 'คิมซูฮยอน อีโดฮยอน คิมโกอึน Moving' ติดโผ

ยิ่งใหญ่ '60th Baeksang Arts Awards' สรุปรางวัลยกย่องวงการภาพยนตร์ ละครซีรีส์โทรทัศน์ บันเทิงเกาหลี 'Moving - Exhuma' กวาดฉ่ำ 'คิมซูฮยอน - อันยูจิน IVE' คว้า PRIZM Popularity Award

ยิ่งใหญ่สมการรอคอย "งานประกาศรางวัล 60th Baeksang Arts Awards" (2024 Baeksang Arts Awards หรือ แบคซังอาร์ทอวอร์ด 2024) เพื่อมอบรางวัลอันทรงเกียรติให้กับคนในวงการบันเทิงในฝั่งของภาพยนตร์ และละครซีรีส์โทรทัศน์ ซึ่งจัดขึ้นในวันที่ 7 พฤษภาคม 2024 ตามเวลาท้องถิ่นเกาหลีใต้

สรุปรางวัล 60th Baeksang Arts Awards Winners 

ประเภทภาพยนตร์ 

 

 

  • รางวัล Grand Prize :

Kim Sung Su จากภาพยนตร์ 12.12: The Day (ชนะ)

 

 

  • ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม :

12.12: The Day (ชนะ)

Cobweb

Noryang: Deadly Sea

Concrete Utopia

Exhuma

ผู้กำกับภาพยนตร์ ยอดเยี่ยม :

  • Jang Jae hyun - Exhuma (ชนะ)
  • Kim Sung su - 12:12: The Day
  • Kim Han min - Noryang: Deadly Sea
  • Ryoo Seung wan - Smugglers
  • Um Tae hwa - Concrete Utopia

 

 

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ดางรุ่งยอดเยี่ยม :

  • Lee Jung hong - A Wild Roomer (ชนะ)
  • Kim Chang hoon - Hopeless
  • Park Young ju - Citizen of a Kind
  • Jason Yu - Sleep
  • Cho Hyun chul - The Dream Songs

 

 

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • Hwang Jung min - 12.12: The Day as Chun Doo-gwang (ชนะ)
  • Kim Yoon seok - Noryang: Deadly Sea as Yi Sun-sin
  • Lee Byung hun - Concrete Utopia as Yeong-tak
  • Jung Woo sung - 12.12: The Day as Lee Tae-shin
  • Choi Min sik - Exhuma as Kim Sang-deok

 

 

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม :

  • Kim Go eun - Exhuma as Hwa rim (ชนะ)
  • Ra Mi ran - Citizen of a Kind as Kim Deok hee
  • Yum Jung ah - Smugglers as Um Jin sook
  • Lee Hanee - Killing Romance as Hwang Yeo rae
  • Jung Yu mi - Sleep as Soo jin

 

 

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม :

  • Kim Jong soo - Smugglers as Lee Jang сhun (ชนะ)
  • Park Geun hyung - Picnic as Jeong Tae ho
  • Park Jeong min - Smugglers as Jang Do ri
  • Song Joong ki - Hopeless as Chi geon
  • Yoo Hae jin - Exhuma as Yeong geun

 

 

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม :

  • Lee Sang hee – My Name Is Loh Kiwan as Seon ju (ชนะ)
  • Kim Sun young – Concrete Utopia as Geum ae
  • Yum Jung ah – Alienoid: Return to the Future as Heug seol
  • Yeom Hye ran – Citizen of a Kind as Bong rim
  • Krystal Jung – Cobweb as Han Yu rim

 

 

รางวัลนักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม :

  • Lee Do-hyun – Exhuma as Bonggil (ชนะ)
  • Kim Seon ho – The Childe as Nobleman
  • Kim Young sung – Big Sleep as Kiyoung
  • Joo Jong hyuk – Iron Mask as Kim Jaewoo
  • Hong Xa bin [ko] – Hopeless as Yeongyu

 

 

รางวัลนักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม :

  • Bibi – Hopeless as Hayan (ชนะ)
  • Go Min-si – Smugglers as Go Ok-bun
  • Moon Seung-ah  – The Hill of Secrets as Myeong-eun
  • Oh Woo-ri – Hail to Hell as Na-mi
  • Lim Sun-woo – Ms. Apocalypse as Yoo-jin

 

 

รางวัล Best Screenplay :

  • Jason Yu – Sleep (ชนะ)
  • Park Jung-ye – Killing Romance
  • Lee Ji-eun – The Hill of Secrets
  • Jang Jae-hyun – Exhuma
  • Hong In-pyo, Hong Won-chan, Lee Young-jong, Kim Sung-su – 12.12: The Day

 

 

รางวัล Best Technical Achievement :

  • Kim Byung-in (Sound) – Exhuma (ชนะ)
  • Lee Mo-gae (Cinematography) – 12.12: The Day
  • Jung Yi-jin (Art direction) – Cobweb
  • Jin Jong-hyun (VFX) – The Moon
  • Hwang Ho-kyun (SFX make-up) – 12.12: The Day

 

 

รางวัล Gucci Impact Award :

  • The Dream Songs (ชนะ)
  • Greenhouse
  • The Hill of Secrets
  • Ms. Apocalypse
  • Citizen of a Kind

 

 

ประเภทละครซีรีส์โทรทัศน์ 

 

 

รางวัล Grand Prize : 

  • Moving (ชนะ)

 

 

รางวัลละครซีรีส์โทรทัศน์ ยอดเยี่ยม

  • My Dearest (MBC) (ชนะ)
  • The Good Bad Mother (JTBC)
  • Moving (Disney+)
  • Revenant (SBS)
  • Daily Dose of Sunshine (Netflix)

 

 

รางวัลนักแสดงนำยอดเยี่ยม 

  • Namkoong Min – My Dearest as Lee Jang-hyun (ชนะ)
  • Kim Soo-hyun – Queen of Tears as Baek Hyun-woo
  • Ryu Seung-ryong – Moving as Jang Ju-won
  • Yoo Yeon-seok – A Bloody Lucky Day as Geum Hyeok-soo
  • Im Si-wan – Boyhood as Jang Byeong-tae

 

 

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม :

  • Lee Hanee – Knight Flower as Jo Yeo-hwa (ชนะ)
  • Ra Mi-ran – The Good Bad Mother as Jin Young-soon
  • Ahn Eun-jin – My Dearest as Yoo Gil-chae
  • Uhm Jung-hwa – Doctor Cha as Cha Jeong-suk
  • Lim Ji-yeon – Lies Hidden in My Garden as Chu Sang-eun

 

 

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม :

  • Ahn Jae-hong – Mask Girl as Joo Oh-nam (ชนะ)
  • Ryu Kyung-soo – The Bequeathed as Kim Young-ho
  • Lee Yi-kyung – Marry My Husband as Park Min-hwan
  • Lee Hee-joon – A Killer Paradox as Song Chon
  • Ji Seung-hyun – Korea–Khitan War as Yang Gyu

 

 

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม :

  • Yeom Hye-ran – Mask Girl as Kim Kyung-ja (ชนะ)
  • Kang Mal-geum – The Good Bad Mother as Jung Gum-ja
  • Shin Dong-mi – Welcome to Samdal-ri as Cho Jin-dal
  • Lee Jung-eun – A Bloody Lucky Day as Hwang Soon-kyu
  • Joo Min-kyung – Behind Your Touch as Bae Ok-hee

 

 

รางวัลนักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม :

  • Lee Jung-ha – Moving as Kim Bong-seok (ชนะ)
  • Kim Yo-han – A Killer Paradox as Roh Bin
  • Lee Si-woo – Boyhood as Jeong Gyeong-tae
  • Lee Shin-ki – The Worst of Evil as Seo Jong-ryeol
  • Lee Jong-won – Knight Flower as Park Soo-ho

 

 

รางวัลนักแสดงดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม :

  • Jeon Yu-na – The Kidnapping Day as Choi Ro-hee (ชนะ)
  • Go Youn-jung – Moving as Jang Hui-soo
  • Bibi – The Worst of Evil as Lee Hae-ryeon
  • Lee Yi-dam – Daily Dose of Sunshine as Min Deul-re
  • Lee Han-byeol – Mask Girl as Kim Mo-mi

 

 

รางวัลรายการโทรทัศน์ยอดเยี่ยม (Best Entertainment Program) :

  • Adventure By Accident 2 (MBC) (ชนะ)
  • I Am Solo (SBS Plus, ENA)
  • The Community (Wavve)
  • A Clean Sweep (JTBC)
  • Pinggyego (DdeunDdeun)

 

 

รางวัลผู้กำกับละครซีรีส์โทรทัศน์ยอดเยี่ยม :

  • Han Dong-wook – The Worst of Evil (ชนะ)
  • Park In-je – Moving
  • Lee Myoungwoo – Boyhood
  • Lee Chang-hee – A Killer Paradox
  • Jung Ji-hyun – Lies Hidden in My Garden

 

 

รางวัล Best Screenplay :

  • Kang Full – Moving (ชนะ)
  • Kim Eun-hee – Revenant
  • Bae Se-young – The Good Bad Mother
  • Lee Nam-gyu, Oh Bo-hyun, Kim Da-hee – Daily Dose of Sunshine
  • Lim Dae-hyung, Jeon Go-woon [ko] – LTNS

 

 

รางวัล Best Technical Achievement :

  • Kim Dong-shik, Im Wan-ho (Cinematography) – Whales and I (ชนะ)
  • Yang Ho-sam, Park Ji-won (Art direction) – Revenant
  • Lee Seok-geun (Costume design) – Korea–Khitan War
  • Lee Sung-kyu (VFX) – Moving
  • Ha Ji-hee (Art direction) – The Matchmakers

 

 

รางวัล PRIZM Popularity Award ฝ่ายชาย : 

  • Kim Soo Hyun 

 

 

รางวัล PRIZM Popularity Award ฝ่ายหญิง : 

  • An Yu Jin IVE