เทวฤทธิ์ลมกรด“ตรังเกมส์” ตีโต้ชวดทองกระโดดไกลบอลเจ้าภาพร่วงรอบแรก

“เทวฤทธิ์ จันทะพันธ์” ลมกรดหนุ่มจากปราจีนบุรี คว้าเหรียญทอง วิ่ง 100 ม.ชาย ครองตำแหน่งเจ้าลมกรดกีฬาแห่งชาติครั้งที่ 38 “ตรังเกมส์” ส่วนลมกรดหญิงเป็นของ จินตหรา เสียงดี จาก พังงา ด้าน “ตีโต้” ศุภนร ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา แชมป์ยุวชนโลกจากเชียงใหม่ อ่อนซ้อมได้แ

 การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 38 “ตรังเกมส์” ที่ จ.ตรัง เมื่อวันที่ 11 กันยายน ที่ผ่านมา กรีฑาแข่งขันวันแรกที่สนามกีฬาเทศบาลนครตรัง ไฮไลท์อยู่ที่รอบชิงชนะเลิศวิ่ง 100 ม.ชาย เหรียญทองเป็นของ เทวฤทธิ์ จันทะพันธ์ จากปราจีนบุรี สถิติ 10.65 วินาที ครองตำแหน่งเจ้าลมกรด “ตรังเกมส์” ไปครอง เหรียญเงิน นรากร ไชยประเสริฐ จากนครราชสีมา 10.66 วินาที เหรียญทองแดง ศิริโรจน์ ดาราสุริยงค์ จากนครศรีธรรมราช 10.73 วินาที ส่วน 100 ม.หญิง เหรียญทอง ได้แก่ จินตหรา เสียงดี จากพังงา 11.73 วินาที เหรียญเงิน สังวาลย์ จักษุนิล จากตรัง 11.78 วินาที เหรียญทองแดง นงนุช แสนราช จากสุพรรณบุรี 11.80 วินาที


 กระโดดไกล ชาย “ตีโต้” ศุภนร ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา จากเชียงใหม่ ดีกรีแชมป์ยุวชนโลกที่อิตาลี และเจ้าของสถิติประเทศไทย 7.96 ม.ลงแข่งขันด้วย โดยมีคู่แข่งสำคัญอย่าง ธีรยุทธ พิลาคง แชมป์เก่าเจ้าของสถิติกีฬาแห่งชาติ 7.75 ม.จากหนองคาย ผลปรากฏว่า “ตีโต้” กระโดดฟาวล์ถึง 4 ครั้ง จาก 6 ครั้ง ทำสถิติได้แค่ 7.54 ม.ได้เหรียญเงิน ส่วนเหรียญทอง เป็นของ ธีรยุทธ ทำได้ 7.58 ม.เหรียญทองแดง กีรติกร จันทร์มณี จากลำพูน 7.14 ม.
  “ตีโต้” กล่าวว่า ซ้อมมาเพียง 1 เดือนเท่านั้น ถือว่าทำสถิติได้ตามที่ซ้อมมาไม่ได้กังวลใดๆ ประกอบกับล้ามาจากการเรียนวิชารักษาดินแดนด้วย และรุ่นพี่อย่าง ธีรยุทธ ก็กระโดดได้ดีมาก ตนยังเหลือการแข่งขันเขย่งก้าวกระโดดอีก 1 รายการ ซึ่งธีรยุทธก็ยังเป็นเต็ง 1 อีกเช่นเคย โดยหลังการแข่งขัน “ตรังเกมส์” แล้ว จะฝึกซ้อมต่อทันทีเพื่อลงแข่งขันเอเชี่ยนอินดอร์เกมส์ ครั้งที่ 3 ที่เวียดนาม วันที่ 30 ตุลาคม-8 พฤศจิกายน และซีเกมส์ ครั้งที่ 25 ที่ลาว วันที่ 9-18 ธันวาคมต่อไป


 ส่วนผลการแข่งขันประเภทอื่น เดิน 20 กม.หญิง ทอง ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล (สุพรรณบุรี) 1.56.54 ชม., วิ่ง 400 ม.หญิง ทอง ตรีวดี ยงพันธ์ (สุราษฎร์ธานี) 55.34 วินาที, วิ่ง 400 ม. ชาย ทอง ชนาธิป รักบุรี (พัทลุง) 47.91 วินาที, ขว้างจักร ชาย ทอง วันสว่าง สวัสดี (กาญจนบุรี) 51.70 ม.
 ฟุตบอลทีมชาย รอบแรก สาย 2 ที่สนามกีฬาอำเภอวังวิเศษ ทีมตรัง เจ้าภาพ ทำศึกดาร์บี้แมทช์ภาคใต้กับระนอง โดยทั้งสองทีมเสมอลำปาง มาด้วยสกอร์ 1-1 เหมือนกัน ทีมที่ชนะจะได้เข้ารอบสองไปพร้อมกับลำปาง แต่หากเสมอกันอีกต้องจับสลากเพื่อหา 2 จาก 3 ทีมเข้ารอบต่อไป
 ทีมเยือนทำให้กองเชียร์เจ้าบ้านต้องเงียบเมื่อได้ประตูนำจาก กฤตติพัฒน์ กตัญญู นาที 32 แต่ เลอศักดิ์ สังยวน ยิงตีเสมอให้ตรัง นาที 43 สกอร์ 1-1 เมื่อจบครึ่งแรก เข้าสู่ครึ่งหลัง เกรียงไกร ประทุมสุวรรณ์ ยิงให้ระนองขึ้นนำอีกครั้งเป็น 2-1นาที 56 เป็นประตูชัยให้ระนอง เอาชนะ ตรัง 2-1 ได้เข้ารอบสอง ส่วน ตรัง ตกรอบแรก ส่วนผลอีกคู่ สาย 1 ระยอง ชนะ เพชรบูรณ์ 2-1, ทีมหญิง รอบแรก สาย 1 ขอนแก่น ชนะ นครศรีธรรมราช 2-1, สาย 2 ชลบุรี ชนะ นครราชสีมา 2-1
 ว่ายน้ำ เดี่ยวผสม 400 ม.ชาย ทอง ณัฐพงษ์ เกษอินทร์ (เชียงใหม่) 4.32.85 นาที, เดี่ยวผสม 400 ม.หญิง ทอง ณัชฐานันตร์  จันทร์กระจ่าง (กทม.) 4.55.71 นาที, ผีเสื้อ 100 ม.ชาย ทอง ฉัตรมงคล น้อยอารีย์ (กทม.) 57.07 วินาที, ผีเสื้อ 100 ม.หญิง ทอง นาถนภา พรหมหมื่นไวย์ (ชลบุรี) 1.02.98 นาที, กรรเชียง 50 ม.ชาย ทอง ปัญญ์ ศรีบุณยาภิรัต (กทม.)28.13 วินาที


 ยกน้ำหนัก ชิง 9 ทอง รุ่น 53 กก.หญิง “น้องเอ” เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล จอมพลังสาวทีมชาติไทย จากนครศรีธรรมราช คว้า 3 เหรียญทอง สถิติ ท่าสแนทช์ 82 กก.คลีนแอนด์เจิร์ก 106 กก.น้ำหนักรวม 188 กก.รุ่น 58 กก.หญิง พิมศิริ ศิริแก้ว (ชลบุรี) คว้า 2 ทองจาก ท่าสแนทช์ 92 กก.และน้ำหนักรวม 202 กก.ส่วนเหรียญทอง ท่าคลีนแอนด์เจิร์ก เป็นของ ปัทมา คูณทวี (ชลบุรี) 117 กก., รุ่น 69 กก.ชาย 3 ทอง เป็นของ ไพศาล หรรษาวงศ์ (บุรีรัมย์) สถิติ ท่าสแนทช์ 137 กก.คลีนแอนด์เจิร์ก 173 กก.น้ำหนักรวม 310 กก.
 เทควันโด ชิง 4 ทอง รุ่นแบนตัมเวท 55 กก.หญิง ทอง ประภาภรณ์ แสงนรินทร์ (ปทุมธานี), รุ่นแบนตัมเวท 62 กก.ชาย ทอง มนัสวิน  ดีหมื่นไวย์ (นครราชสีมา), รุ่นมิดเดิลเวท 72 กก.หญิง ทอง คาสซานดรา ฮาลเลอร์ (กทม.) พุมเซ่คู่ผสม ทอง เกษรา เกียรติอัชวะชัย-ชัยสิทธิ์ ขวัญบุญ (นนทบุรี) 7.04 คะแนน
 จักรยาน ชิง 1 ทอง ประเภทถนน ไทม์ไทรอัล-ทีมชาย ทอง พะเยา  2.15.34 ชม.
 ยิมนาสติกศิลป์ ชิง 2 ทอง บุคคลรวมอุปกรณ์ชาย ทอง ราชวัตร แก้วปัญญา (สมุทรสาคร) 84.80 คะแนน, บุคคลรวมอุปกรณ์หญิง ทอง สิรัญญา บุญเผือก (กทม.) 50.70 คะแนน
 เทนนิส ชิง 2 ทอง ทีมชาย กทม.ชนะ นครราชสีมา 2-0, ทีมหญิง กทม.ชนะ นครราชสีมา 2-1
 บิลเลียด ชิง 1 ทอง บุคคลชาย ศักดิ์ชาย ซิมงาม (ชลบุรี) ชนะ เสน่ห์ จอมแก้ว (ศรีสะเกษ) 3-2 เฟรม (100-47, 100-26, 76-100, 78-100, 100-63)


 เปตอง ชิง 2 ทอง ชายเดี่ยว อนุพงษ์ แซ่ตั๊น (น่าน) ชนะ จักรธร หิรัญเกิด (สิงห์บุรี) 13-10, หญิงเดี่ยว สมพร โตมาก (สุโขทัย) ชนะ เมวิกา ซาเหลา (สมุทรปราการ) 13-5
 ฟันดาบ ชิง 2 ทอง ฟอยล์ บุคคลหญิง ทิพย์สุดา บูระวัตรเดชา (ตรัง) ชนะ นันทนา จันทรสุวรรณสิน (กทม.) 15-8, ฟอยล์ บุคคลชาย ยุทธกร ก้องสุวรรณคีรี (ตรัง) ชนะ ปัณถวิทย์ ฉ่ำเจริญ (กทม.) 15-5
 ลีลาศ ชิง 5 ทอง ละติน อเมริกัน คลาส บี ทอง ณานนท์  โพธิสิทธิ์-พิจิตรา เล็กสุมา (นครปฐม), สแตนดาร์ด คลาส ดี ทอง จิรญา คำพรเหลือ-วิริยะ บุตรสุวรรณ (กทม.), ละติน อเมริกัน คลาส อี ทอง วรินธร ไชยสงคราม-ศุภเศรษฐ์ โอชาญสิริ (ระยอง), สแตนดาร์ด คลาส ซี ทอง ษฎาวิชญ์ เศรษฐชัย-กรกนก เกบุตร (กระบี่), สแตนดาร์ด คลาส เอ ทอง ฐิติญาภา โพธิมู-ปวัตน์พงศ์ ราชอาภัย (เชียงใหม่)
 โปรแกรมวันที่ 13 กันยายน ชิง 56 เหรียญทอง กรีฑา 10 ทอง, จักรยาน 2 ทอง, เทควันโด 3 ทอง, บริดจ์ 3 ทอง, เปตอง 3 ทอง, ฟันดาบ 1 ทอง, มวยปล้ำ 5 ทอง, ยกน้ำหนัก 9 ทอง, ยิงปืน 4 ทอง, ยูโด 4 ทอง, ว่ายน้ำ 7 ทอง, วูซู 4 ทอง, สนุกเกอร์ 1 ทอง

 

สรุปเหรียญรางวัล
                ทอง เงิน ทองแดง
กทม.                12 12 7
สุพรรณบุรี          10 4 3
ชลบุรี                 5 8 4
ตรัง                    5 1 3
นครศรีธรรมราช    3 4 4


เปิดอ่าน