สด!ประกาศผล'รางวัลนายอินทร์อวอร์ด'

ผลรางวัล 'นายอินทร์อวอร์ด' ครั้งที่ 12 บทกวี 'อังคาร จันทาทิพย์' คว้าชนะเลิศ เรื่องสั้น ''วรณัฐ ตั้งขบวนบุตร' นวนิยาย 'เงาจันทร์'

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า การประกาศผลรางวัลนายอินทร์อวอร์ด ครั้งที่ 12 ประจำปี 2554 ได้เริ่มขึ้นตั้งแต่เวลาประมาณ 16.30 น. วันที่ 23 มิ.ย.54 โดยมีนางระริน อุทกะพันธู ปัญจรุ่งโรจน์ กรรมการผู้จัดการใหญ่ บ.อัมรินทร์พรินติ้งแอนด์พับลิชชิ่ง จำกัด(มหาชน) เป็นประธาน

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พิธีการประกาศผลรางวัลได้เริ่มขึ้น โดยประกาศผลประเภทแรกคือ ประเภทนิทานภาพสำหรับเด็ก ซึ่งผู้ชนะเลิศในปีนี้ คือ นายวีระยุทธ์ เลิศสุทธิชัย เจ้าของผลงาน 'คุณช้างโต ช่วยหน่อยได้ไหม' (คุณช้างโต หัวใจกระจิดริด)

หลังจากนั้น ได้มีการประกาศผลประเภทบทกวี ซึ่งปรากฏว่า 'อังคาร จันทาทิพย์' กวีหนุ่มเจ้าของผลงาน 'ความตายของสันติสุข' ได้รับรางวัลชนะเลิศ โดยมีรองชนะเลิศ 2 รางวัล ประกอบด้วย ผลงานของ 'ชัชชล อัจนากิตติ' เจ้าของผลงาน 'ความทรงจำ' และ 'ธีระสันต์ พันธศิลป์' เจ้าของผลงาน 'ณ ขณะเวลาหนึ่ง'

สำหรับการประกาศผลรางวัลเรื่องสั้น ผู้ที่ได้รับรางวัลชนะเลิศคือ 'วรณัฐ ตั้งขบวนบุตร' จากผลงานที่ชื่อว่า 'เหตุการณ์แม่บ้านกรีดร้อง' โดยมีรางวัลรองชนะเลิศ 2 รางวัล ประกอบด้วย ‘นทธี ศศิวิมล’ กับผลงาน ‘เต้นรำไปบนท่อนแขนอ่อนนุ่ม’ และ ‘ปราชญ์ วิปลาส’ กับผลงานชื่อ ‘เสียงกระซิบของชัยฏอน’

ส่วนการประกาศผลประเภทนวนิยาย ปรากฏว่า ผลงานของ 'เงาจันทร์' จากผลงานเรื่อง 'ในรูปเงา' (รูปเงาอันเงียบเหงา) ได้รับรางวัลชนะเลิศ ขณะที่ประเภทสารคดี และวรรณกรรมเยาวชน ในปีนี้ ไม่มีผลงานใด ที่สมควรได้รับรางวัลชนะเลิศ

ผู้สื่อข่าวรายงานบรรยากาศในงานประกาศผลรางวัลว่า คึกคักไปด้วยนักเขียนและกวีมากมาย อาทิ เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ , ไพวรินทร์ ขาวงาม , โกสินทร์ ขาวงาม , กอนกูย , พัฒนะ ปฐมพงษ์ , ศิริวร แก้วกาญจน์ , สุนันท์ พันธ์ศรี หรือ เคี่ยว โคมคำ , ชมัยพร แสงกระจ่าง , จิรนันท์ พิตรปรีชา , สมพงษ์ ทวี , สิทธิเดช กนกแก้ว , สานิตย์ สีนาค , ธารา ศรีอนุรักษ์ หรือ ธาร ธรรมโฆษณ์ และ ฯลฯ

ทั้งนี้ การประกวดรางวัล นายอินทร์อวอร์ด ปี 54 แบ่งการประกวดออกเป็น 6 ประเภท ดังนี้

1.ประเภทสารคดี
2.ประเภทนิทานภาพสำหรับเด็ก
3.ประเภทวรรณกรรมเยาวชน
4.ประเภทเรื่องสั้น
5.ประเภทกวีนิพนธ์
6.ประเภทนวนิยาย

สำหรับรางวัลของผลงานแต่ละประเภท ประกอบไปด้วย

1.รางวัลสำหรับประเภทสารคดี นิทานภาพ วรรณกรรมเยาวชน และนวนิยาย
รางวัลยอดเยี่ยมในแต่ละประเภท
จะได้รับโล่พระราชทานจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
พร้อมเงินรางวัล 50,000 บาท

2.รางวัลสำหรับประเภทเรื่องสั้น และกวีนิพนธ์
รางวัลยอดเยี่ยม รางวัลละ 30,000 บาท
รางวัลรองชนะเลิศ ประเภทละ 2 รางวัล รางวัลละ 10,000 บาท

สำหรับ ผลงานที่เข้ารอบในแต่ละประเภท มีดังนี้

ประเภทหนังสือภาพสำหรับเด็ก จำนวน ๙ ชื่อเรื่อง
๑. ก้อก ก้อก ก้อก
๒. ก้อนเมฆเหมือนตัวอะไรนะ
๓. คุณช้างโต ช่วยหน่อยได้ไหม (คุณช้างโต หัวใจกระจิดริด)
๔. ชีวิต ฮ. นกฮูก
๕. ดินสอไม้ ปลายยางลบ
๖. น้ำเข้าไปในลูกมะพร้าวได้ยังไง
๗. นิทานก้อนเมฆ
๘. ให้ใจ
๙. Sweet Story เรื่องหวาน ๆ ของตาล ตาล กับคุณยาย

ประเภทวรรณกรรมเยาวชน จำนวน ๔ ชื่อเรื่อง
๑. น้ำท่วมเมฆกับเด็กน้อยลอยคอ (ร.อ.หญิงธิติมา ช้างพุ่ม)
๒. ลาก่อนนางฟ้า (สร้อยแก้ว คำมาลา)
๓. ลูกแม่มูล (รณบุตร)
๔. เล่มนี้ที่ผมอ่าน (กอบพร ถิรเจริญกุล)

ประเภทสารคดี จำนวน ๕ ชื่อเรื่อง
๑. จูบฟ้า “ตาฮิติ” (ธิดารัตน์ น้อยสุวรรณ)
๒. ในห้วงสมุทร (บำเพ็ญ ไชยรักษ์)
๓. โลดเต้นบนเส้นด้าย (คามิน คมนีย์)
๔. สายน้ำ ภูเขาเกลือ และตำนานกระรอกเผือกของคนลุ่มน้ำหนองหาน (นัฐวุฒิ สิงห์กุล)
๕. หอ. คอย. ฉัน (ปณธาดา ราชกิจ)

ประเภทนวนิยาย จำนวน ๓ ชื่อเรื่อง
๑. ฆาตกร (ปองวุฒิ รุจิระชาคร)
๒. แผ่นดินต้องห้าม (มงคล แท้สูงเนิน)
๓. (ในรูปเงา) รูปเงาอันเงียบเหงา (เงาจันทร์)

ประเภทเรื่องสั้น จำนวน ๑๕ ชื่อเรื่อง
๑. ค่าตัดตอน (ชัยกร หาญไฟฟ้า)
๒. เจ้าหมู (ธีรพงษ์ ส.)
๓. ตัณหา ๒๔ ชั่วโมง (รัชศักดิ์ จิรวัฒน์)
๔. เต้นรำไปบนท่อนแขนอ่อนนุ่ม (นทธี ศศิวิมล)
๕. นางสาวสยาม (บุญชิต ฟักมี)
๖. บุตรชายผู้เหลวไหล (โกสินทร์ ขาวงาม)
๗. บูเก๊ะอาบู (จรรยา อำนาจพันธุ์พงศ์)
๘. ผิดผี (นรพัลลภ ประณุทนรพาล)
๙. ผู้ทรยศ (ชินรัตน์ สายอุ่นใจ)
๑๐. ลมตะวันตกในฤดูปลอดมรสุม (หญ้าหนวดฤๅษี)
๑๑. ศึกชิงยี่สกงาม ณ ลุ่มน้ำตะวันตก (ธีระ ธีระเสถียร)
๑๒. เสียงกระซิบของชัยฏอน (ปราชญ์ วิปลาส)
๑๓. ห้ามทิ้งขยะบริเวณนี้ (ไชยา วรรณศรี)
๑๔. เหตุการณ์แม่บ้านกรีดร้อง (วรณัฐ ตั้งขบวนบุตร)
๑๕. อาณาจักรแห่งความฝัน (รฐาธิป พงศ์ปฏิทรรศน์)

ประเภทกวีนิพนธ์ จำนวน ๓๘ สำนวน
๑. ก่อนที่ไฟจะไหม้ฟ้า (นรพัลลภ ประณุทนรพาล)
๒. การกลับบ้านเกิด (ไชยา วรรณศรี)
๓. ความทรงจำ (ชัชชล อัจนากิตติ)
๔. ความรักของแม่ (สร้อยแก้ว คำมาลา)
๕. ความรักมาเยือน (ต้นกล้า อันดามัน)
๖. ความตายของสันติสุข (อังคาร จันทาทิพย์)
๗. จงหลอมดาบของเราเสีย (หทัยสินธุ สินธุหทัย)
๘. จันทร์เอ๋ย (หมึกสีม่วง)
๙. เช้าแห่งการซุ่มซ่อน (ปืนกระบอกหนึ่งในพุ่มไม้ริมรั้ว) (อภิชาติ จันทร์แดง)
๑๐. ณ ขณะเวลาหนึ่ง (ธีระสันต์ พันธศิลป์)
๑๑. ณ ดินแดนที่สันติสุขถูกตรึงด้วยตะปู (ธาร ธรรมโฆษณ์)
๑๒. โดราเอมอน เจ้าแมวจมน้ำ (กอยกูย)
๑๓. ตกกระทบแห่งกระจกบานนั้น (นายทิวา)
๑๔. ไถ่บาป (ความสะอาดของเรา) (อภิชาติ จันทร์แดง)
๑๕. นาค : ตำนานแม่น้ำโขงอีกร้อยปีถัดไป (อังคาร จันทาทิพย์)
๑๖. ในสวนหย่อม (นรพัลลภ ประณุทประณุทนรพาล)
๑๗. ในเส้นพรมแดน (พลเมืองผู้ไม่เคยกลับจากสมรภูมิ) (อภิชาติ จันทร์แดง)
๑๘. บันนังสตา (ธนวัฏ ปรีจาจารย์)
๑๙. บางมุมจากร้านอาหารพื้นเมือง (ปรีชา ปรีชาญ)
๒๐. ประเทศ-ราษฎร์ : กรณีศึกษาจากเกาสิงเจี้ยน (กิติคุณ คัมภิรานนท์)
๒๑. เปลวเพลิงในสวนจินตนาการ (จรรยา อำนาจพันธุ์พงศ์)
๒๒. ปีกนกเสรี (จรรยา อำนาจพันธุ์พงศ์)
๒๓. พาหุงมหานคร (ธีรภัทร เจริญสุข)
๒๔. เมื่อยุคสมัยขยิบตา (กิติคุณ คัมภิรานนท์)
๒๕. ยุงหลงดูดเลือดรูปเหมือนมีชีวิต (โกสินทร์ ขาวงาม)
๒๖. ระหว่างทางไปโรงเรียน (โกสินทร์ ขาวงาม)
๒๗. เราต่างแบ่งพรมแดนในบ้านของเราเอง (ปราชญ์ อันดามัน)
๒๘. เรื่องเล่าของชาวโลกใหม่ (รุ่งรวี)
๒๙. โรงเรียนชายแดนของแผ่นดิน (สิทธิเดช กนกแก้ว)
๓๐. ลูกคือบทกวีของแม่ (สร้อยแก้ว คำมาลา)
๓๑. วิถีปีก (ปรีชา ปรีชาญ)
๓๒. สนามหลวง (ปฐมชนก)
๓๓. สมรภูมิ (หมึกสีม่วง)
๓๔. สนามรบ (จรรยา อำนาจพันธุ์พงศ์)
๓๕. สิ่งมีชีวิตอื่น (โกสินทร์ ขาวงาม)
๓๖. หลงละเมออยู่ในกาลเวลา (สมพงษ์ ทวี’)
๓๗. อธิปไตยเหนือที่นาผืนเล็ก ๆ (อังคาร จันทาทิพย์)
๓๘. อวตาร (เชษฐภัทร วิสัยจร)


เปิดอ่าน