ประกาศรายชื่อเข้าชิง 'สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 27'

รายชื่อภาพยนตร์เข้ารอบสุดท้าย 16 ประเภทรางวัล "สุพรรณหงส์ 27"

          จัดงานกันมาอย่างต่อเนื่องสำหรับรางวัล "สุพรรณหงส์" ซึ่งเป็นการประกาศผลรางวัลสำหรับภาพยนตร์ไทยที่ออกฉายในปี พ.ศ. 2560 จัดโดยสมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากกระทรวงวัฒนธรรมมาอย่างต่อเนื่อง 

         ในปีนี้ "รางวัลสุพรรณหงส์ครั้งที่ 27" มาพร้อมคอนเซป “หนังไทย ผลิใบ” ซึ่งหมายถึงการ แจ้งเกิดผู้กำกับหน้าใหม่ คนทำงานภาพยนตร์รุ่นใหม่ ที่ได้รับการสนับสนุนและได้รับแรงบันดาลใจจากรุ่นพี่ของวงการเพื่อพัฒนาวงการภาพยนตร์ไทยต่อไป โดยภาพยนตร์ที่ทำเงินมากที่สุดของปีอย่าง “ฉลาดเกมส์โกง” เข้าชิงทั้งสิ้น 15 สาขา ส่วน "รางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ" มอบให้ สรพงษ์ ชาตรี นักแสดงชายที่ประสบความสำเร็จสูงสุดคนหนึ่งของเมืองไทยร่วมถึงการเป็นแบบอย่างที่ดีของเหล่าบรรดานักแสดงไทยในปัจจุบัน

         ร่วมลุ้นหนังไทยกับรางวัลอันทรงคุณค่าของวงการภาพยนตร์ไทยด้วยกันได้ ในวันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 2561 ณ.ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ห้ามพลาด!!! 

ประกาศรายชื่อเข้าชิง 'สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 27'

รายชื่อภาพยนตร์เข้ารอบสุดท้าย 16 ประเภทรางวัล “สุพรรณหงส์ครั้งที่ 27” ประกอบด้วย 

1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม(Best Visual Effects) 

คนปล้นวิญญาณ มานพ เจนจรัสสกุล

ฉลาดเกมส์โกง บริษัท อิ๊กดราซิล กรุ๊ป จำกัด ,บริษัท โพสเทอร์ จำกัด

เปรมิกา ป่าราบ บริษัท แบล็ค โปรดักชั่น จำกัด

เพื่อน..ที่ระลึก ริฟ สตูดิโอ ,บริษัท แฟท แคท จำกัด

สยามสแควร์ บริษัท เซอร์เรียล สตูดิโอ จำกัด

 

2.เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)

กัดกระชากเกรียน ถัถลี จารุจุฑารัตน์

ฉลาดเกมส์โกง อาภรณ์ มีบางยาง , สาวิตรี สุขุวาท

ดอกฟ้า_หมาแจ๊ส ถัถลี จารุจุฑารัตน์

เปรมิกา ป่าราบ เมธาพันธ์ ปิติธันยพัฒน์

เพื่อน..ที่ระลึก พิเชษฐ วงศ์จันทร์สม

 

3.ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม(Best Costume Design)

ฉลาดเกมส์โกง ปวเรศ วงศ์อร่าม

ทองดีฟันขาว ธนสรร ไอยเรศกร

เปรมิกา ป่าราบ ภิรมย์ เรืองกิจการ

แมลงรักในสวนหลังบ้าน ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์ ,กฤษดา รัตนางกูร

ส่มภัคเสี่ยน นิรชรา วรรณาลัย

 

4.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)

Die Tomorrow ไพโรจน์ ศิริวัฒน์ 

ของขวัญ นัฐฎ์ นุตเวช ,ศราวุธ แก้วน้ำเย็น,วุฒินันท์ ดุริยะประณีต ,ก้องเกียรติ โขมศิริ , วุฒิกร ศรีโพธิ์ทอง

ฉลาดเกมส์โกง พัชร เลิศไกร

ทองดีฟันขาว สุวัฒน์ชัย สุทธิรักษ์ , สมพร สิริชวลิต, อาทิตย์ เพ็ญเทศ

เพื่อน..ที่ระลึก อรรคเดช แก้วโคตร

 

5.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)

Die Tomorrow ต้องตา จิตดี , ปกป้อง จิตดี

ฉลาดเกมส์โกง หัวลำโพง ริดดิม

ไทบ้าน เดอะซีรีส์ สมชาย สายอุทา

เพื่อน..ที่ระลึก หัวลำโพง ริดดิม

สยามสแควร์ บริษัท เมลโลว์ จูน จำกัด

 

6.เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม(Best Original Song)

Present Perfect  แค่นี้ก็ดีแล้ว เพลง : กอด ร้องโดย : Stoondio

กัดกระชากเกรียน เพลง : กัดกระชาก ร้องโดย : จีรศักดิ์ ปานพุ่ม

ไทบ้าน เดอะซีรีส์ เพลง : ทดเวลาบาดเจ็บร้องโดย : บอย พนมไพร

เปรมิกา ป่าราบ เพลง : เราหรือใครร้องโดย : ณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์

ส่มภัคเสี่ยน เพลง : ถืกตอกร้องโดย : เพชร สหรัตน์

 

7.บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)

BKKY ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์ , บริษัท วัน คูลแอนด์ รามอินทรา ซาวด์ สตูดิโอจำกัด

Die Tomorrow ดิสริน นิลวงศ์ , ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์ ,ธนรัตน์ ธิติโรจนา

ฉลาดเกมส์โกง นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

เพื่อน..ที่ระลึก นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

สยามสแควร์ สราวุธ พันถา , บริษัท เมลโลว์ จูน จำกัด , บริษัท วัน คูล แอนด์ รามอินทรา ซาวน์ สตูดิโอ จำกัด

 

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

Die Tomorrow นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์

ฉลาดเกมส์โกง ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต

ป๊อปอาย มายเฟรนด์ ลี ชาตะเมธีกุล

เพื่อน..ที่ระลึก ธรรมรัตน์ สุเมธศุภโชค , พงศกร

ชาญเฉลิมชัย , ธนศักดิ์ ญาณจันทร์

สยามสแควร์ บริษัท ฟูลเฮาส์ โปรดักชั่น จำกัด

 

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

Die Tomorrow นิรมล รอสส์

ฉลาดเกมส์โกง ภาเกล้า จิระอังกูรกุล

นิรันดร์ราตรี วรรธจนภูมิ ลายสุวรรณชัย

เพื่อน..ที่ระลึก นิรมล รอสส์

สยามสแควร์ ภิไธย สมิตสุต

 

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม(Best Screenplay)

Die Tomorrow นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์

ฉลาดเกมส์โกง นัฐวุฒิ พูนพิริยะ , ธนิดาหาญทวีวัฒนา , วสุธร ปิยารมณ์ 

ป๊อปอาย มายเฟรนด์ เคิร์สเตน ธาน

แมลงรักในสวนหลังบ้าน ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์

สยามสแควร์ บริษัท สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด

 

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

Die Tomorrow รัตนรัตน์ เอื้อทวีกุล

Die Tomorrow วิโอเลต วอเทียร์

ฉลาดเกมส์โกง อิษยา ฮอสุวรรณ

เพื่อน..ที่ระลึก อภิชญา ทองคำ

สยามสแควร์ พลอย ศรนรินทร์

 

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

Die Tomorrow ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์

ฉลาดเกมส์โกง ธีรดนย์ ศุภพันธุ์ภิญโญ

ฉลาดเกมส์โกง ธเนศ วรากุลนุเคราะห์

ไทบ้าน เดอะซีรีส์ ชาติชาย ชินศรี

สยามสแควร์ ณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์

 

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

BKKY พลอยยุคล โรจนกตัญญู

Die Tomorrow จรินทร์พร จุนเกียรติ

ฉลาดเกมส์โกง ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง

เพื่อน..ที่ระลึก น้ำทิพย์ จงรัชตวิบูลย์

สยามสแควร์ อิษยา ฮอสุวรรณ

 

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

ฉลาดเกมส์โกง ชานน สันตินธรกุล 

ไทบ้าน เดอะซีรีส์ ณัฐวุฒิ แสนยะบุตร

ป๊อปอาย มายเฟรนด์ ธเนศ วรากุลนุเคราะห์

มิสเตอร์เฮิร์ท มือวางอันดับเจ็บ ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์

แมลงรักในสวนหลังบ้าน ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์

 

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)

BKKY นนทวัฒน์ นำเบญจพล

Die Tomorrow นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์

ฉลาดเกมส์โกง นัฐวุฒิ พูนพิริยะ

ป๊อปอาย มายเฟรนด์ เคิร์สเตน ธาน

แมลงรักในสวนหลังบ้าน ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์

 

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture) 

Die Tomorrow บริษัท เวรี่ แซด พิคเจอร์ส จำกัด

ฉลาดเกมส์โกง บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด

ไทบ้าน เดอะซีรีส์ บริษัท เซิ้ง โปรดักชั่น แอนด์ออร์แกไนเซอร์ จำกัด

ป๊อปอาย มายเฟรนด์ บริษัท ยีราฟ พิคเจอร์ จำกัด ,บริษัท 185 ฟิลม์ จำกัด

เพื่อน..ที่ระลึก บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด