เปิดโผสุพรรณหงส์ครั้งที่ 26 "ดาวคะนอง" เข้าชิงมากที่สุด

สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ แถลงข่าวการจัดงาน "สุพรรณหงส์ครั้งที่26" ภายใต้คอนเซ็ปต์"7ทศวรรษหนังไทย" พร้อมเผยรายชื่อผลงานภาพยนตร์ที่ผ่านเข้ารอบประจำปี2559

         สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับกระทรวงวัฒนธรรมและสำนักงานพัฒนาธุรกรรมทางอิเล็กทรอนิกส์ (องค์การมหาชน)หรือETDA (เอ็ตด้า) กระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคมจัดงานแถลงข่าว “สุพรรณหงส์ครั้งที่26” ประจำปี 2559 โดยมีชื่อคอนเซ็ปต์ “7ทศวรรษหนังไทย” เพื่อประกาศรายชื่อคณะกรรมการตัดสินรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติและรายชื่อผู้ผ่านเข้ารอบไปชิง16ประเภทรางวัลโดยกำหนดให้มีงานประกาศผลรางวัลในวันอาทิตย์ที่ 5 มีนาคม 2560 นี้ ณ โรงละครเคแบงก์สยามพิฆเนศชั้น 7 ศูนย์การค้าสยามสแควร์วัน โดยจะถ่ายทอดสดทางช่องเวิร์คพอยท์ช่อง 23 ซึ่งการประกาศผล รางวัลสุพรรณหงส์ครั้งที่ 26 นี้ทางสมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ใช้ระบบการตัดสินรางวัลเป็นระบบอาร์พลัสโอ(R+O) Referee & Open Voteโดยใช้การตัดสินจากคณะกรรมการและบุคคลในวงการภาพยนตร์โดยรางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ ครั้งที่26 ประจำปี 2559 ได้เเก่ “ยอดชาย เมฆสุวรรณ” 

 

เปิดโผสุพรรณหงส์ครั้งที่ 26 "ดาวคะนอง" เข้าชิงมากที่สุด

 

         ซึ่ง วิสูตร พูลวรลักษณ์ ประธานสมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ได้กล่าวถึงการคัดเลือกภาพยนตร์ที่เข้าชิงรางวัลในปีนี้ว่า

         “วันนี้เราได้ภาพยนตร์ทั้ง 16 สาขาแล้ว ซึ่งตอนนี้ก็ลดหลั่นกันลงมา ภาพยนตร์ที่ได้ชิงมากที่สุดคือเรื่องดาวคะนอง รองลงมาคือแฟนเดย์ พรจากฟ้า มหาสมุทรแลสุสาน ถือว่าเป็นปีที่หนังไทยค่อนข้างหลากหลาย และถือว่าเป็นปีที่หนังไทยมีคุณภาพอีกปีหนึ่ง ส่วนคอนเซ็ปต์ 7 ทศวรรษนั้นเกิดมาจากที่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ทรงเสด็จสวรรคต ประวัติศาสตร์ที่ค่อนข้างยาวนาน และพระองค์ท่านทรงครองราชย์มา 70 ปี เราก็เลยอยากนำหนังช่วงที่พระองค์ท่านครองราชย์ มาไล่เรียงให้ดูว่าใน 7 ทศวรรษนั้น หนังไทยได้ผ่านยุคสมัยมาอย่างไรบ้าง ซึ่งก็มีตั้งแต่หนังในอดีตที่เป็นหนังเงียบ หนังขาว-ดำ มาจนถึงหนังเสียง และปัจจุบันก็เป็นหนังดิจิตอลแล้ว" วิสูตรกล่าว

         ถามต่อว่า รางวัลปีนี้ การันตีหรือไม่ ว่าจะไม่ค้านสายตาคนดู  

         "เรีื่องนี้ต้องขึ้นอยู่กับผู้ชม ซึ่งเรายังใช้หลักเกณฑ์เดิมในการคัดเลือก คือจะมีกรรมการอยู่ส่วนหนึ่ง คือ 44 ท่าน ที่จะคัดรอบแรกให้ รอบหลังนั้น จะเป็นโอเพ่นโหวตซึ่งมาจากคณะกรรมการทั้งวงการพันกว่าคน ที่จะมาลงคะแนนโดยเลือกจาก 16 รางวัลนี้อีกทีหนึ่ง (หนักใจอะไรเป็นพิเศษ) ไม่นะ เพราะปีนี้หนังไทยที่ส่งเข้ามาประกวดนั้นมีจำนวนไม่มากนัก ประมากณ 42 เรื่อง และใน 42เรื่องนั้น มีคาแรกเตอร์และความแตกต่างกันที่ค่อนข้างชัดเจน ใครเด่นใครไม่เด่น ค่อนข้างจะเห็นชัด ซึ่งกรรมการก็ไม่น่าจะหนักใจ กับรางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ ปีนี้เป็นของคุณยอดชาย เมฆสุวรรณ เพราะนอกจากจะเป็นนักแสดง เป็นผู้กำกับ แล้ว ยังเป็นผู้ที่อยู่เบื้องหลังคนในวงการมาอย่างยาวนาน พี่ยอดชายเอง ก็ไม่ได้ห่างจากสมาพันธ์ คือมาช่วยสนับสนุนอีกทั้งช่วยดูแลศิลปินอาวุโสต่างๆ พูดง่ายๆ ว่าพี่ยอดชายน่าจะเป็น 1 ในอีกไม่กี่คนที่ยังมีคุณประโยชน์ กับวงการภาพยนตร์อยู่” วิสูตรกล่าว 

 

เปิดโผสุพรรณหงส์ครั้งที่ 26 "ดาวคะนอง" เข้าชิงมากที่สุด

 

 

*** ภาพยนตร์ที่ผ่านเข้ารอบไปชิง16ประเภทรางวัลดังนี้ *** 

 

 1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม ได้แก่

·11-12-13รักกันจะตาย

·Take Me Homeสุขสันต์วันกลับบ้าน

·ขุนพันธ์

·แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·มหาลัยเที่ยงคืน

2.พิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม ได้แก่

·มนตรี วัดละเอียดจาก11-12-13รักกันจะตาย

·มนตรี วัดละเอียด จากTake Me Homeสุขสันต์วันกลับบ้าน

·ศิวกร สุขลังการจาก ขุนพันธ์

·เบญจวรรณ สร้อยอินทร์จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·อาภรณ์ มีบางยาง จากโรงเรียนผี

3.ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·ยศ ก่อก้องวิศรุต /แก้ว รัตโนดมจาก20ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น

·นิรชรา วรรณาลัยจาก ขุนพันธ์

·ศุภภิจ กิจมั่งมีจาก จำเนียรวิเวียนโตมรI Love You Two

·รุจิรำไพ มงคลจาก ดาวคะนอง

·พราวเพลิน ตั้งมิตรเจริญ จาก เทริด

4.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·วิทยา บุญวิถีโชติจาก20ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น

·ธนะ เมฆาอัมพุทจากTake Me Homeสุขสันต์วันกลับบ้าน

·ธนะ เมฆาอัมพุทจาก ขุนพันธ์

·อรรคเดช แก้วโคตรจาก พรจากฟ้า

·ราสิเกติ์ สุขกาลจาก โรงแรมต่างดาว

5.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·Bruno Brugnanoจาก ถึงคน..ไม่คิดถึงForm Bangkok to Mandalay

·หัวลำโพง ริดดิมจาก พรจากฟ้า

·หัวลำโพง ริดดิมจาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·นพนันทน์ พานิชเจริญ / วงอินสไปเรทีฟ จาก มหาสมุทรและสุสาน

·ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์ จาก อวสานโลกสวย

6.เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·เพลง:ความหมายที่หายไปร้องโดย :ณัฐ ศักดาทร/กัปตันซามูเอล และไชนีสบอย จากFathers

·เพลง :Lieร้องโดย : อารักษ์ อมรศุภศิริจาก ดาวคะนอง

·เพลง : ฉันจะไปร้องโดย : บัณฑิตา ประชามอญจาก ถึงคน..ไม่คิดถึงForm Bangkok to Mandalay

·เพลง : เทริดร้องโดย :หลวงไก่ อาร์สยาม จาก เทริด

·เพลง : รักได้แค่คนเดียว ร้องโดย : วงYENTEDจาก ปั๊มน้ำมัน

7.บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·อัคริศเฉลิม กัลยาณมิตร / เฉลิมรัฐ กวีวัฒนาจาก ดาวคะนอง

·เอกรัฐ จึงสง่า จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัดจาก พรจากฟ้า

·เอกรัฐ จึงสง่า จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัดจาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·อัคริศเฉลิม กัลยาณมิตรจากมหาสมุทรและสุสาน

·นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด จาก อวสานโลกสวย

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·ลี ชาตะเมธีกุล / มัชฌิมา อึ๊งศรีวงษ์จาก ดาวคะนอง

·ภราดร เวศอุรัย /เพียรนิพพาน คดีธรรม จาก ปั๊มน้ำมัน

·ธรรมรัตน์ สุเมธศุภโชค / ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต / ปนายุ คุณวัลลีจาก พรจากฟ้า

·ชลสิทธิ์ อุปนิกขิตจาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·หรินทร์ แพทรงไทย / เบญจรัตน์ ชูนวน / อุรุพงศ์ รักษาสัตย์จากมหาสมุทรและสุสาน

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·Ming Kai Leungจาก ดาวคะนอง

·อุรุพงศ์รั กษาสัตย์จาก ธุดงควัตร

·บริษัท วันดีมีเดีย จำกัด จาก พริกแกง

·นฤพล โชคคณาพิทักษ์จาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·พุทธิพงษ์ อรุณเพ็งจากมหาสมุทรและสุสาน

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·อโนชา สุวิชากรพงศ์จาก ดาวคะนอง

·ชาติชาย เกษนัส / พัฒนะ จิรวงศ์จาก ถึงคน..ไม่คิดถึงForm Bangkok to Mandalay

·บุญส่ง นาคภู่จาก ธุดงควัตร

·ธัญญ์วารินสุขะพิสิษฐ์จาก ปั๊มน้ำมัน

·พิมพกา โตวิระ / ก้อง ฤทธิ์ดีจากมหาสมุทรและสุสาน

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·นีรนุช ปัทมสูตจาก20ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น

·ดวงใจ หิรัญศรี จากTake Me Homeสุขสันต์วันกลับบ้าน

·อภิญญา สกุลเจริญสุขจาก ดาวคะนอง

·อัจฉรา สุวรรณจาก ดาวคะนอง

·เพ็ญพักตร์ศิริกุลจาก ปั๊มน้ำมัน

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·รอง เค้ามูลคดีจาก20ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น

·กฤษดา สุโกศล แคลปป์จาก ขุนพันธ์

·ณัฐดนัย วังศิริไพศาลจาก ดาวคะนอง

·Nay Toeจาก ถึงคน..ไม่คิดถึงForm Bangkok to Mandalay

·ณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์จากอวสานโลกสวย

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·ดาวิกา โฮร์เน่จาก20ใหม่ ยูเทิร์นวัย หัวใจรีเทิร์น

·อาภาภาวิไลจาก ปั๊มน้ำมัน

·นิษฐา จิรยั่งยืนจาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·ศศิธร พานิชนกจากมหาสมุทรและสุสาน

·อภิญญา สกุลเจริญสุขจากอวสานโลกสวย

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·อนันดา เอเวอริงแฮมจาก ขุนพันธ์

·Sai Sai Kham Lengจาก ถึงคน..ไม่คิดถึงForm Bangkok to Mandalay

·ปรมะ อิ่มอโนทัย จาก ปั๊มน้ำมัน

·ฉันทวิชช์ ธนะเสวีจาก แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·กฤษดา สุโกศล แคลปป์จาก ลูกทุ่ง ซิกเนเจอร์

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·อโนชา สุวิชากรพงศ์จาก ดาวคะนอง

·บุญส่ง นาคภู่จาก ธุดงควัตร

·จิระ มะลิกุล / นิธิวัฒน์ ธราธร / ชยนพ บุญประกอบ / เกรียงไกร วชิรธรรมพรจากบรรจง ปิสัญธนะกูลพรจากฟ้า

·บรรจง ปิสัญธนะกูล จากแฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว

·พิมพกา โตวิระ จาก มหาสมุทรและสุสาน

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ 

·ดาวคะนอง จากบริษัท อิเล็คทริคอีลฟิล์ม จำกัด /บริษัท ซีเนม่าทเวนตี้ทู จำกัด/บริษัท วี.เอส เซอร์วิส จำกัด

·ธุดงควัตร จาก บริษัท ปลาเป็นว่ายทวนน้ำ สตูดิโอ จำกัด

·พรจากฟ้า จาก บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด

·แฟนเดย์..แฟนกันแค่วันเดียว จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด

·มหาสมุทรและสุสานจากบริษัท เอ็กซ์ตร้า เวอร์จิ้น จำกัด


เปิดอ่าน