เปิดโผ5อันดับเข้าชิง‘ละครโทรทัศน์’มาวัดกันใครคว้ารางวัล

เปิดโผ 5 อันดับเข้าชิง ‘ละครโทรทัศน์’ มาวัดกันใครคว้ารางวัล ‘คมชัดลึก อวอร์ด 13’ : สกู๊ปบันเทิง

 
          คัดสรรและคัดเลือกมานาน ในที่สุดก็ได้ผู้เข้าชิง 5 อันดับ ประเภทละครโทรทัศน์ คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 13 เป็นที่เรียบร้อยแล้ว หลังจากที่คณะกรรมการทำการบ้านอย่างหนักเพื่อพินิจพิจารณาละครในปี 2558 ซึ่งล่าสุดก็ได้ผู้ผ่านเข้ารอบชิง มีรายชื่อดังนี้ 
     
          เริ่มจาก สาขาบทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้ เอกลิขิต จากละครเรื่อง “ข้าบดินทร์” ทางช่อง 3 ต่อด้วย ยิ่งยศ ปัญญา จากละครเรื่อง “สุดแค้นแสนรัก” ทางช่อง 3 ซึ่งเคยคว้ารางวัล คมชัดลึก อวอร์ด มาแล้วหลายครั้ง ถัดมาเป็นบทละครโทรทัศน์ของ “ตั้ว” ศรัณยู วงษ์กระจ่าง จากละครเรื่อง “รอยรักแรงแค้น” ทางช่อง 7 ต่อด้วยบทละครโทรทัศน์ของ ณ พุทธ สุศรีฯ และ ก้องเกียรติ โขมศิริ จากละครเรื่อง “ตะวันตัดบูรพา” ทางช่องวัน และละครเรื่อง “แอบรักออนไลน์” ทางช่อง 3 เขียนบทละครโทรทัศน์โดย กัลยาณมิตร และ สุธิสา วงษ์อยู่      
    
          สาขานักแสดงสมบทหญิงยอดเยี่ยม มีนักแสดงที่เข้ามาเชือดเฉือนดังนี้ เริ่มที่นักแสดงสาว “สายไหม” มณีรัตน์ ศรีจรูญ กับบทของ “บัว” ที่แสดงไว้ได้ดีจากละครเรื่อง “ข้าบดินทร์” ทางช่อง 3 ถัดมาเป็นนางเอกสาวมากความสามารถ “โดนัท” มนัสนันท์ พันเลิศวงศ์สกุล เจ้าของรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมครั้งที่ 12 ซึ่งครั้งนี้เธอเข้าชิงกับบท “อัมพร” ในละครเรื่อง “สุดแค้นแสนรัก” ทางช่อง 3 ว่ากันต่อที่นักแสดงสาว “รถเมล์” คะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์ กับบท “ปิ่นปัก” ที่เล่นได้ดีเช่นกันในละคร “เลื่อมสลับลาย” ทางช่อง 7 ต่อด้วย “โบ” ธัญญะสุภางค์ จิรปรีชานนท์ กับบทบาท “พักตรา” ที่ต้องแสดงออกหลายอารมณ์จากละคร “รอยรักแรงแค้น” ทางช่อง 7 และนักแสดงสาว “เข็ม” ลภัสรดา ช่วยเกื้อ ในบท “สุนีย์” จากละครเรื่อง “ผู้หญิงคนนั้นชื่อบุญรอด” 
    
          ต่อกันที่ สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม นักแสดงที่เข้ามาชิงคะแนนมีดังนี้ เริ่มต้นที่นักแสดงหนุ่มมากความสามารถ “น็อต” วรฤทธิ์ เฟื่องอารมย์ กับบท “ลือพงษ์” ซึ่งมีซีนอารมณ์ที่ต้องแสดงออก โดยเฉพาะในบทบาทของพ่อกับลูกในละคร “สุดแค้นแสนรัก” ทางช่อง 3 ต่อด้วยนักแสดงมากฝีมือ “ต้น” จักรกฤษณ์ อำมรัตน์ กับบท “พระยาบริรักษ์” ในละคร “ข้าบดินทร์” ทางช่อง 3 ที่เล่นได้ถึงอารมณ์เช่นกัน รวมไปถึงตัวร้ายอย่าง "ชาย" ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ กับบทบทการแสดง “เล้ง” ในซีรีส์ชุด “เลือดมังกร” ตอน “กระทิง” ทางช่อง 3 ได้ผ่านเข้าชิงรางวัลในสาขานี้ด้วย นอกจากนี้ยังมีนักแสดงรุ่นเก๋า “เอก” สรพงษ์ ชาตรี กับบทบาท "จ่าเวศ" ในละครเรื่อง "ตะวันตัดบูรพา" ทางช่องวัน ผ่านเข้ามาชิงชัยด้วย และนักร้องนักแสดงหนุ่ม “กัน” นภัทร อินทร์ใจเอื้อ กับบท "ปรก" จากละครเรื่อง "บัลลังก์เมฆ" ทางช่องวัน ผ่านเข้ารอบด้วย  
    
          สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม มีนักแสดงที่เข้ามาชิงชัยดังนี้ เริ่มที่นางเอกสาว “นุ่น” ศิรพันธ์ วัฒนจินดา จากบทท้าทาย “บุญรอด” ในละครเรื่อง “ผู้หญิงคนนั้นชื่อบุญรอด” ทางช่องวัน ที่เล่นไว้ได้ดีเลยทีเดียว ต่อกันที่นักร้องและนักแสดง “ต๊งเหน่ง” รัดเกล้า อามระดิษ กับบท “แย้ม” ในละคร “สุดแค้นแสนรัก” ที่ละครออกอากาศก็ทำเอาคนเกลียดกันทั่วบ้านทั่วเมือง ต่อด้วยนางเอกสาว “เชอรี่” เข็มอัปสร สิริสุขะ กับการแสดงบท “ย่าหยา-จันทร์ชมพู” ในซีรีส์ชุด “เลือดมังกร” ตอน “กระทิง” ซึ่งเป็นบทบาทที่ยาก แต่เธอก็สอบผ่าน ข้ามมาที่ช่อง 7 กันบ้าง มีนักแสดงสาว “ปุ๊กลุก” ฝนทิพย์ วัชรตระกูล กับบท “แพง” ในละครเรื่อง “เพื่อนแพง”  ผ่านเข้ามาเชือดเฉือนเช่นกัน และนางเอกสาว “ขวัญ” อุษามณี ไวทยานนท์ กับบทบาทการแสดง “ชิดชบา” ในละคร “ไม่สิ้นไร้ไฟสวาท” ของค่ายดาราวิดีโอ ที่ผ่านเข้ารอบนี้ด้วย 
   
          ต่อด้วย สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม นักแสดงที่เข้ามาเชือดเฉือนรางวัลมีดังนี้ พระเอกหนุ่ม ณเดชน์ คูกิมิยะ กับสองบทบาทการแสดง “ปราณ-ปราณนต์” ในละคร “ลมซ่อนรัก” ทางช่อง 3 พระเอกหนุ่ม “เคน” ธีรเดช วงศ์พัวพันธ์ กับบท “ธาม-ชลธี” ในซีรีส์ชุด “เลือดมังกร” ตอน “กระทิง” ผ่านการคัดเลือกเข้ามาชิงชัยในสาขานี้ มาต่อที่พระเอกหนุ่ม แอนดริว เกร้กสัน กับบท “คิ้ม” หนุ่มหมาดกวนจากซีรีส์ชุด “เลือดมังกร” ตอน “แรด” เข้ารอบเช่นกัน ถัดมาเป็นพระเอกหนุ่ม เจมส์ มาร์ กับบท “พ่อเหม” ในละครเรื่อง “ข้าบดินทร์” ที่คณะกรรมการให้ผ่านเข้ารอบเพราะเล่นถึงนั่นเอง ปิดท้ายกับพระเอกวิกหมอชิต  “เวียร์” ศุกลวัฒน์ คณารศ กับบทบาทการแสดง “พี่ลอ” ในละคร “เพื่อนแพง” ที่แสดงอารมณ์ได้ดีในหลายๆ ซีนเลยทีเดียว 
   
          สาขาผู้กำกับละครยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้ “ตั้ว” ศรัณยู วงษ์กระจ่าง จากเรื่อง “รอยรักแรงแค้น” ทางช่อง 7 ซึ่งในเรื่องนี้ตั้วเป็นทั้งผู้กำกับและผู้จัด มาที่ “หนุ่ม” อรรถพร ธีมากร จากละคร “ข้าบดินทร์” ทางช่อง 3 ที่ได้รับการชื่นชมจากคนดู รวมถึงคณะกรรมการก็เล็งเห็นความละเอียดในการกำกับของละครเรื่องนี้ ถัดมาผู้กำกับ สยาม น่วมเศรษฐี จากเรื่อง “เพื่อนแพง” ทางช่อง 7 สอบผ่านเช่นกัน รวมไปถึง “หนุ่ม” กฤษณ์ ศุกระมงคล และ อดุลย์ ประยันโต จากละครเรื่อง “สุดแค้นแสนรัก” ทางช่อง 3 ที่ทำเอาคณะกรรมการต่างชื่นชมความกลมกล่อมของละครเรื่องนี้ และ “โขม” ก้องเกียรติ โขมศิริ จากละครเรื่อง “ตะวันตัดบูรพา” ทางช่องวัน ซึ่งเรื่องนี้โขมกำกับออกมาดีเลยทีเดียว 
   
          ปิดท้ายกันที่ สาขาละครยอดเยี่ยม มีละครที่เข้ารอบดังนี้ “สุดแค้นแสนรัก” ของ ค่ายเมกเกอร์ เค ทางช่อง 3 ซึ่งภาพรวมของละครนั้น ทำออกมาดีและมีความละเอียด เช่นเดียวกับละครเรื่อง “ข้าบดินทร์” จาก ค่ายทีวีซีน ของผู้จัด “ปิ่น” ณัฏฐนันท์ ฉวีวงษ์ ทางช่อง 3 ที่ได้รับคำชมถึงโปรดักชั่น เนิื้อหา บท รวมถึงนักแสดง ละครเรื่อง “ตะวันตัดบูรพา” ของ ค่ายเอ็กแซ็กท์ ทางช่องวัน เข้ามาชิงในสาขานี้เช่นกัน เพราะโปรดักชั่นก็อลังการ ละครเรื่อง “เพื่อนแพง” จาก ค่ายพอดีคำ ของผู้จัด “ธง” ธงชัย ประสงค์สันติ ทางช่อง 7 ที่ผ่านเข้ามาชิงนั้น เพราะละครมีความสมบูรณ์แบบนั่นเอง ปิดท้ายที่ละครฟิวกู๊ดเรื่อง “รัตนาวดี” ของผู้จัด “คุญหญิงแมงมุม” ม.ร.ว.ศรีคำรุ้ง ยุคล รัตตกุล ทางช่องพีพีทีวี ที่คณะกรรมการต่างชื่นชมเช่นกัน 
   
          ขอแสดงยินดีกับรายชื่อผู้เข้าชิงทั้ง 7 สาขา งานนี้คงต้องมาลุ้นกันต่อว่าใครจะคว้างรางวัลไปครอง แล้วพบกันในงานประกาศรางวัลคมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 13 วันอังคารที่ 22 มีนาคม ที่โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์ ซอยรางน้ำ
 
 
เปิดโผ5อันดับเข้าชิง‘ละครโทรทัศน์’มาวัดกันใครคว้ารางวัล
 
 
เปิดโผ5อันดับเข้าชิง‘ละครโทรทัศน์’มาวัดกันใครคว้ารางวัล


เปิดอ่าน