โค้งสุดท้ายโผ5อันดับชิงชัย'คมชัดลึกอวอร์ด10'

โค้งสุดท้ายโผ5อันดับใครมาวินเตรียมชิงชัยใน"คม ชัด ลึก อวอร์ด"ครั้งที่ 10 : บันเทิงวันเสาร์

          1 ปีในการคัดเลือก และเฟ้นหาสุดยอดผลงานเกือบทุกแขนงในวงการบันเทิง ที่เหล่าคณะกรรมการ "คม ชัด ลึก อวอร์ด" จาก 4 ประเภท คือ ละครโทรทัศน์ ภาพยนตร์ไทย เพลงไทยสากล และเพลงไทยลูกทุ่ง ต้องระดมสมองเพื่อคัดเลือกว่าใครจะเหมาะสมที่จะคว้ารางวัล "คม ชัด ลึก อวอร์ด ครั้งที่ 10" โดยมีรายชื่อผู้เข้าชิง 5 อันดับ ในแต่ละสาขาดังต่อไปนี้
 
          เริ่มกันที่วงการ "ละครโทรทัศน์" กับ "สาขาบทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม" ได้แก่ ปณธี จาก "ปัญญาชนก้นครัว" ทางช่อง 3  สถาพร นาควิไลโรจน์ จาก "อำแดงเหมือนกับนายริด" ทางไทยพีบีเอส นันทวรรณ รุ่งวงศ์พาณิชย์ จาก "บ่วง" ทางช่อง 3 เอกลิขิต จาก "รากบุญ" ทางช่อง 3 วิสุทธิชัย บุณยะกาญจน จาก "แรงเงา" ทางช่อง 3 
 
          "สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม" ได้แก่ "น็อต-วรฤทธิ์ เฟื่องอารมย์" จาก "ขุนศึก" ทางช่อง 3 "อู๋-ธนากร โปษยานนท์" จาก "เดอะ ซิกซ์เซ้นส์ สื่อรักสัมผัสหัวใจ" ทางช่อง 3 "นิว-ชัยพล จูเลี่ยน พูพาร์ท" จาก "บ่วงรัก" ทางช่อง 5 รอน บรรจงสร้าง จาก "อำแดงเหมือนกับนายริด" ทางไทยพีบีเอส "โอ-อนุชิต สพันธุ์พงษ์"  จาก "กี่เพ้า" ทางช่อง 3
 
          "สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม" ได้แก่ "เหมียว-ชไมพร จตุรภุช" จาก "บ่วง" ทางช่อง 3 "เบนซ์-พรชิตา ณ สงขลา" จาก "ขุนศึก" ทางช่อง 3  "แม่แอ๊ด-โฉมฉาย ฉัตรวิไล" จาก "รักคุณเท่าฟ้า" ทางช่อง 3 "ตุ๊ก-ชนกวนันท์ รักชีพ" จาก "รักคุณเท่าฟ้า" ต่อด้วย "ธัญญ่า-ธัญญาเรศ เองตระกูล" จาก "แรงเงา" ทางช่อง 3
  
          "สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม" ได้แก่ "ป๋อ-ณัฐวุฒิ สกิดใจ" จาก "รักประกาศิต" ทางช่อง 3 "ปิ๊บ-รวิชญ์ เทิดวงส์" จาก "แรงเงา" ช่อง 3 "โอ้-มาริโอ้ เมาเร่อ" จาก "รักเกิดในตลาดสด" ทางช่อง 3 "วี-วีรภาพ สุภาพไพบูลย์" จาก "ขุนเดช" ทางช่อง 7 "เวียร์- ศุกลวัฒน์ คณารศ" จาก “ปิ่นอนงค์” ทางช่อง 7
  
          "สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม" มีผู้ชิงรางวัลนี้ ดังนี้ "นุ่น-ศิรพันธ์ วัฒนจินดา" จาก "บ่วง" ทางช่อง 3 "เจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ" จาก "แรงเงา" ทางช่อง 3 "บี-น้ำทิพย์ จงรัชตวิบูลย์" ต่อด้วย "พิงค์กี้-สาวิกา ไชยเดช" จาก "มารยาริษยา" ทางช่อง 5 "สายป่าน-อภิญญา สกุลเจริญสุข" จาก "อำแดงเหมือนกับนายริด" ทางไทยพีบีเอส
  
          "สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม" ได้แก่ "ซ้ง-ธรธร สิริพันธ์วราภรณ์"  จาก "รากบุญ" ทางช่อง 3 "แอ้ว-อำไพพร จิตต์ไม่งง" จาก "ปัญญาชนก้นครัว" ทางช่อง 3 สถาพร นาควิไลโรจน์ จาก "อำแดงเหมือนกับนายริด" ทางไทยพีบีเอส "เติม-ชนินทร ประเสริฐประศาสน์" จาก "แรงเงา" ทางช่อง 3 "ใหม่-ภวัต พนังคศิริ"  จาก "บ่วง" ทางช่อง 3
 
          "สาขาละครยอดเยี่ยม" ได้แก่ "บ่วง” จากบริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด ทางช่อง 3 "รากบุญ" จากบริษัท ทีวีซีน จำกัด ทางช่อง 3 "ปัญญาชนก้นครัว" จากบริษัท ทอง เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด  ทางช่อง 3 "อำแดงเหมือนกับนายริด" ทางไทยพีบีเอส "แรงเงา" จากบริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด ทางช่อง 3
  
          ต่อกันที่วงการ "ภาพยนตร์ไทย" เริ่มต้นที่ "สาขาบทภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม" ได้แก่ "แต่เพียงผู้เดียว" โดย คงเดช จารุรันต์รัศมี ตามด้วย "36" โดย นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ ส่วน "สิ้นเมษาฝนตกมาปรอยๆ" โดย วิชชานนท์ สมอุ่มจารย์ ขณะที่ "Together วันที่รัก" โดย สุรพงษ์ ศิริพันธ์, ษรันยู จิราลักษม์, ธีปนันท์ เพ็ชรศรี และ "It gets better ไม่ได้ขอให้มารัก" เขียนบทโดย ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์
 
          "นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม" ได้แก่ ปริญญา งามวงศ์วาน จาก "แต่เพียงผู้เดียว" บุญส่ง นาคภู่  จาก "อันธพาล" "ปีเตอร์-นพชัย ชัยนาม" จาก "Together วันที่รัก" "นิว-ชัยพล จูเลี่ยน พูพาร์ท" จาก "จันดารา" และ "ปั้นจั่น-ปรมะ อิ่มอโนทัย" จาก It get better ไม่ได้ขอให้มารัก
 
          "สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม" ได้แก่ "ป๊อก-ปิยะธิดา มิตรธีรโรจน์" จาก "Together วันที่รัก" ต่อด้วย "ต้นหอม อีเอฟเอ็ม-ศกุนตลา เทียนไพโรจน์" จาก "ยอดมนุษย์เงินเดือน" ตามมากับ "ต่าย-เพ็ญพักตร์ ศิริกุล" และ "นุ่น-ศิรพันธ์ วัฒนจินดา" จาก "Home ความรัก ความสุข ความทรงจำ" และ "เบลล์-นันทิตา ฆัมภิรานนท์" จาก "It gets better ไม่ได้ขอให้มารัก"
 
          "สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม” ถือว่าเป็นรางวัลเดียวในปีนี้ที่มีผู้เข้าชิงแค่ 4 คน ได้แก่ "เล็ก-อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร" จาก "แต่เพียงผู้เดียว" ถัดมาคือ "น้อย-กฤษดา สุโกศล แคลปป์" จาก "อันธพาล" ร่วมด้วย "เก้า-จิรายุ ละอองมณี" จาก "รัก 7 ปี ดี 7 หน" และ เดวิท อัศวนนท์ จาก "เคาท์ดาวน์" 
 
          "สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม” ได้แก่ "ต่าย-เพ็ญพักตร์ ศิริกุล" จาก "It get better ไม่ได้ขอให้มารัก" ต่อด้วย “สายป่าน- อภิญญา สกุลเจริญสุข" และ "จั๊กจั่น-อคัมย์สิริ สุวรรณศุข" จาก "ปาดังเบซาร์" รวมทั้ง "รถเมล์-คะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์" จาก "รักสุดท้ายป้ายหน้า" ส่วน "เต้ย-จรินทร์พร จุนเกียรติ" จาก "เคาท์ดาวน์"
  
          "สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม" ได้แก่ คงเดช จารุรันต์รัศมี จาก "แต่เพียงผู้เดียว" ต่อด้วย นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ จาก "36" ตามมาติดๆ กับ วิชชานนท์ สมอุ่มจารย์ จาก "สิ้นเมษาฝนตกมาปรอยๆ"  ส่วน ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล จากเรื่อง "Home ความรัก ความสุข ความทรงจำ" และ ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์ จาก "It gest better ไม่ได้ขอให้มารัก"
  
          "สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม"  ได้แก่ "แต่เพียงผู้เดียว" จาก ซองซาวด์โปรดักชั่น ถัดมาคือเรื่อง "36" จาก "very sad movie" อีกเรื่อง “สิ้นเมษาฝนตกมาปรอยๆ” ของบริษัท อิเล็กทริคอีลฟิลม์ จำกัด "It gets better" ของ แอมฟายน์ โปรดักชั่น และ  “Home ความรัก ความสุข ความทรงจำ” จาก "สหมงคลฟิล์ม"
  
          ด้านวงการ "เพลงไทยสากล" เริ่มต้นที่ "สาขาศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม" ได้แก่ "ตูน-โชติกา คำวงศ์ปิน" หรือ "สตูนดิโอ" อัลบั้ม "Lost-Unfound" สุภัทรา โกราษฎร์ อัลบั้ม "ภาพรัก" ต่อด้วย  "โรส-ศิรินทิพย์ หาญประดิษฐ์" อัลบั้ม "More Than" สังกัดเวิร์คแก๊งค์ "ลูกหว้า-พิจิกา จิตตะปุตตะ" อัลบั้ม "พิจิกา" สังกัดสนามหลวง และ "ลุลา-กันยารัตน์ ติยะพรไชย" อัลบั้ม "Spring" สังกัดสนามหลวง
  
          "สาขาศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม" ได้แก่ "เล็ก-อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร" หรือ กรีซซี่ คาเฟ่ อัลบั้ม "The journey without maps" สังกัดสมอลล์รูม "เป้-อารักษ์ อมรศุภศิริ" อัลบั้ม "อารักษ์แอนด์เดอะปีศาจแบนด์" สังกัดบีลีฟ เรคคอร์ด "หนึ่ง-เกรียงไกร วงษ์วานิช" อัลบั้ม "Self" สังกัดอิสระ "ปู-พงษ์สิทธิ์ คำภีร์" อัลบั้ม "25 ปี มีหวัง" สังกัดวอร์นเนอร์ มิวสิค และ "เนย ซับเบอร์เบี้ยน" สุดสรร วงศ์สมุทร ศิลปินสังกัดสไปร์ซซี่ ดิสก์ อัลบั้ม "ลูกทุ่งอาร์แอนด์บี" มาที่สาขา
 
          "ศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม" ได้แก่ "ตูน-โชติกา คำวงศ์ปิน" หรือรู้จักกันในนาม "สตูนดิโอ" 2.ศิลปินวง "ทาบาสโก้" อัลบั้ม "1984" สังกัดเลม่อน แฟตตอรี่ 3.วง "ซัมเมอร์ เดรส" อัลบั้ม "Activity" สังกัดแพนด้า เรคคอร์ด 4.วง "ชล้าดนี่ ชานดี้" สังกัดแพนด้า เรคคอร์ด อัลบั้ม "ไตร" และ 5.วง "เซาท์ไซด์" อัลบั้ม "Welcome to the south สังกัดไทยเทเนียม เอ็นเตอร์เทนเม้นท์
  
          "ศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม" ได้แก่ วง "ทีโบน" อัลบั้ม "Bone In Da House" สังกัดอิสระ, วง "ซัมเมอร์ เดรส" อัลบั้ม "Activity" สังกัดบีลีฟ เรคคอร์ด, วง "เซาท์ไซด์" อัลบั้ม "Welcome to the south" สังกัดไทยเทเนียม เอ็นเตอร์เทนเม้นท์, วง "มัสคีเทียร์" อัลบั้ม "Uprising" สังกัดบีลีฟ เรคคอร์ด และวง "ชล้าดนี่ ชานดี้" สังกัดแพนด้า เรคคอร์ด อัลบั้ม "ไตร"
  
          "สาขาเพลงยอดเยี่ยม" ได้แก่เพลง "เพราะรักเธอรออยู่" อัลบั้ม "25 ปี (มีหวัง)"  ศิลปิน "ปู-พงษ์สิทธิ์ คำภีร์" เพลง "ไม่เท่ากัน" อัลบั้ม "อารักษ์แอนด์เดอะปีศาจแดนซ์" ศิลปิน "เป้-อารักษ์ อมรศุภศิริ" ส่วนอีก 3 เพลงที่เข้ารอบมาเป็นของศิลปินคนเดียวคือ กรีซซี่ คาเฟ่ อัลบั้ม "The journey without maps" ได้แก่เพลง "อุบัติการณ์", เพลง "เมฆใต้น้ำ" และ "เงาของฝน"
 
          "สาขาอัลบั้มยอดเยี่ยม" อัลบั้ม "The journey without maps" ของ กรีซซี่ คาเฟ่ สังกัดสมอลล์รูม อัลบั้ม "อารักษ์แอนด์เดอะปีศาจแบนด์" ของ "เป้-อารักษ์ อมรศุภศิริ" สังกัดบีลีฟ เรคคอร์ด อัลบั้ม "25 ปี มีหวัง" ของ "ปู-พงษ์สิทธิ์ คำภีร์" สังกัดวอร์นเนอร์ มิวสิค อัลบั้ม "ไตร" ของวง "ชล้าดนี่ ชานดี้" สังกัดแพนด้า เรคคอร์ด และ วง "มัสคีเทียร์" อัลบั้ม "Uprising" สังกัดบีลีฟ เรคคอร์ด
 
          "สาขาเพลงบรรเลงยอดเยี่ยม" ได้แก่ ศิลปิน แจ๊ส แฟรงค์ อัลบั้ม "Sun Dance" สังกัดอิสระ, เพลง "บรรเลง" ของวง "Summer Dress" สังกัดแพนด้า เรคคอร์ด, เพลง “เทวาปรัมปรา” วง "ชล้าดนี่ ชานดี้" สังกัดแพนด้า เรคคอร์ด, เพลง "ปั่นฝ้าย" อัลบั้ม "ลำนำแห่งขุนเขา รำลึก จรัล มโนเพ็ชร" ศิลปิน ดนู ฮันตระกูล และ เพลง "7Sins" ศิลปิน "หนึ่ง-เกรียงไกร วงษ์วานิช" อัลบั้ม "Self" สังกัดอิสระ
 
          ส่วนวงการ "เพลงไทยลูกทุ่ง" เริ่มต้นที่ "สาขานักร้องลูกทุ่งหญิงยอดเยี่ยม" มีผู้เข้ารอบมาคือ จิ๋ว อมรรัตน์ จากเพลง ฝนย้อยน้องคอยอ้าย ชุติมา หลานย่าโม เพลง จดหมายน้ำตา ปอ ปาริชาติ เพลง ชู้ทางกาย ดอกอ้อ ก้านตอง เพลง ลบเบอร์ก็ลืมเธอไม่ได้ และน้องผึ้ง บึงสามพัน เพลง เขารู้หรือเปล่าว่าเราคบกัน
         
          "สาขานักร้องลูกทุ่งชายยอดเยี่ยม" ผู้เข้ารอบมีดังนี้ มนต์แคน แก่นคูณ เพลง คิดฮอดเชียงคาน สันติ ดวงสว่าง เพลง ช้ำเพียงใดใจยังรัก เอ๋ พจนา เพลง โทรผิดหรือว่าคิดฮอด ไผ่ พงศธร เพลง คนแรกที่ทำให้รัก และสมมารถ ราชสีมา เพลง กลับบ้านเองเถอะ
  
          "สาขาดาวดวงใหม่ลูกทุ่งชายยอดเยี่ยม" ที่ผ่านด่านเข้ามามี สมชาย บั้งทอง เพลงอ้ายน้องสองฝั่ง เอ็ม กันตวัฒน์ เพลงขอใครสักคน ตั้ม ต้องรัก เพลง ลืมเขาบ่ได้มาคบกับอ้ายเฮ็ดหยัง สเตฟาน บ้านนา เพลงกู๊ดไนท์เด้อ และ เอก เมืองสุพรรณ เพลงอยากฝันถึงคนที่ใช่
  
          "สาขาดาวดวงใหม่ลูกทุ่งหญิงยอดเยี่ยม" ผู้ที่เข้ารอบได้แก่ นาขวัญ แก้วสกล เพลง คนเพิ่งเคยมีแฟน หยก รณพร เพลง โอ้ย!เป็นไปบ่ได้ ดาหลา ธัญญาพร เพลง ผัวเฮาเขาเอาคืน หงส์ มรกต เพลง น้ำหลาก และน้องเจน อโนทัย เพลง พรหมจารีย์8
  
          "สาขาคำร้องยอดเยี่ยม" กันบ้าง มีเพลงเข้ารอบมาดังนี้ เพลง ตรงนั้นคือหน้าที่ ตรงนี้คือหัวใจ กับเพลง คิดฮอดเชียงคาน มนต์แคน แก่นคูณ เพลงลูกทุ่งลูกไทย หนู มิเตอร์ เพลง พรหมจารีย์ น้องเจน อโนทัย และเพลงสุดท้ายคือ เพลง จดหมายน้ำตา ชุติมา หลานย่าโม
 
          "สาขาทำนองยอดเยี่ยม" มีเพลงที่มีทำนองใหม่ๆ เพียง 2 เพลง คือ เพลง ขออยู่อย่างผู้แพ้ อัมพร แหวนเพชร กับเพลง จดหมายน้ำตา ชุติมา หลานย่าโม
  
          "สาขาเพลงอมตะรังสรรค์ชายยอดเยี่ยม" มีเพลงเข้ารอบสุดท้ายดังนี้ เพลง อภัยให้เรียม มนต์สิทธิ์ คำสร้อย เพลง พะเยารอเธอ ปัญญา กตัญญู เพลง สาวยโสธร หนู มิเตอร์ เพลง จอมแก่น หนู, กุ้ง, เอ็กซ์ และเพลง หลงป่า รุ่ง สุริยา-ทศพล หิมพานต์
  
          "สาขาเพลงอมตะรังสรรค์หญิงยอดเยี่ยม" มีเพลงพี่จ๋าแดงกลับมาแล้ว ของ ต่าย อรทัย เพลง วัวลืมตีน ของ ชุติมา หลานย่าโม, เพลงยอยศพระลอ ของ ยิปซี ศรีสาคร, เพลงพี่จ๋าหลับตาไว้ ของ ข้าวทิพย์ ธิดาดิน และเพลงแม่ค้าตาคม ของ อรวี สัจจานนท์
  
          "สาขาเรียบเรียงเสียงประสานยอดเยี่ยม" ได้เพลงที่มีดนตรีสะดุดหูดังนี้ คือเพลง ช้ำเพียงใดใจยังรัก ของ สันติ ดวงสว่าง เพลง แก้มลิงหัวใจ ของ ดำรง วงศ์ทอง เพลง หนุ่มจันท์เงียบจัง อร อรดี เพลง วัวลืมตีน ชุติมา หลานย่าโม และเพลง ลบเบอร์ก็ลืมเธอไม่ได้ ก้านตอง ทุ่งเงิน ปิดท้าย
  
          "สาขาเพลงยอดเยี่ยม" ได้แก่ เพลง จดหมายนํ้าตา  ชุติมา หลานย่าโม  เพลง พรหมจารีย์ น้องเจน อโนทัย  เพลง ลูกทุ่งลูกไทย หนู มิเตอร์ กุ้ง สุธิราช  เอ็กซ์ บิว กัลยานี แคท รัตกาล วิรดา การะเกด  เพลง คิดฮอดเชียงคาน มนต์แคน แก่นคูณ  และเพลง คนแรกที่ทำให้รัก ไผ่ พงศธร
 
          ปิดท้ายที่รางวัล "ยอดนิยม" หรือ "ป๊อปปูล่าโหวต" เริ่มต้นที่สาขา "สาขานักแสดงชายยอดนิยม" ได้แก่ "พอร์ช-ศรัณย์ ศิริลักษณ์" "ณเดชน์ คูกิมิยะ"  "ติ๊ก-เจษฎาภรณ์ ผลดี"  "เวียร์-ศุกลวัฒน์ คณารศ"  "ไมค์-พิรัชต์ นิธิไพศาลกุล" และ "หมาก-ปริญ สุภารัตน์" ซึ่งเนื่องจากปีนี้มีพระอกหนุ่มสุดฮอต 2 คน ที่มีคะแนนเท่ากัน ทำให้สาขานักแสดงชายยอดนิยม ต้องมีผู้เข้าชิงถึง 6 คนด้วยกัน
  
          "สาขานักแสดงหญิงยอดนิยม" ได้แก่ "ญาญ่า-อุรัสยา เสปอร์บันด์"  "คิม-คิมเบอร์ลี่ แอนโวลเทมัส"  "ชมพู่-อารยา เอ ฮาร์เก็ต"  "มิน-พีชญา วัฒนามนตรี" และ "พลอย-เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์"
  
          "สาขานักร้องเพลงไทยสากลยอดนิยม" ได้แก่ "กัน-นภัทร อินทร์ใจเอื้อ"  "บี้-สุกฤษฏิ์ วิเศษแก้ว"  "แกงส้ม-ธนทัต ชัยอรรถ" "ต้น-ธนษิต จตุรภุช" และ "คชา-นนทนันท์ อัญชุลีประดิษฐ์"
  
          "สาขานักร้องเพลงลูกทุ่งยอดนิยม" ได้แก่ "ไผ่-พงศธร"  "เปา-เปาวลี พรพิมล" "อ๊อฟ-ศุภณัฐ เฉลิมชัยเจริญกิจ"  "ปอ- อรรณพ ทองบริสุทธิ์" และ "เอิร์น-สุรัตน์ติกานต์ พรรคเจริญ"
 
          "สาขาละครไทยยอดนิยม" ที่เข้าชิง 5 อันดับสุดท้าย ได้แก่  หนุ่มบ้านไร่กับหวานใจไฮโซ, ธรณีนี่นี้ใครครอง, ขุนเดช, ข้ามเวลาหารัก และ ลูกพี่ลูกน้อง
  
          "สาขาภาพยนตร์ยอดนิยม" ได้แก่ จันดารา ปฐมบท, I MISS U รักฉันอย่าคิดถึงฉัน, ชัมบาลา, รัก 7 ปี ดี 7 หน และ ATM เออรัก เออเร่อ
  
          ประกาศผลรางวัล 20 กุมภาพันธ์ ณ โรงละครอักษราคิงพาวเวอร์ เริ่มตั้งแต่เวลา 15.00 น. ตามลุ้นกันได้จ้า!!
.......................................
(หมายเหตุ โค้งสุดท้ายโผ5อันดับใครมาวินเตรียมชิงชัยใน"คม ชัด ลึก อวอร์ด"ครั้งที่ 10 : บันเทิงวันเสาร์)


เปิดอ่าน